Hợp đồng không có dấu giáp lai của một bên được không?

• Thread starter hoa hoa 123
  • Ngày gửi
H

hoa hoa 123

Trung cấp
14/7/14
59
2
8
ha noi
Chào cả nhà,
cho mình hỏi, công ty mình ký hợp đồng thi công với 1 công ty khác nhưng họ chỉ đóng dấu vào phần cuối của hợp đồng mà không đóng dấu giáp lai thì hợp đồng có giá trị pháp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Hợp đồng không có dấu giáp lai của một bên được không?

Chào cả nhà,
cho mình hỏi, công ty mình ký hợp đồng thi công với 1 công ty khác nhưng họ chỉ đóng dấu vào phần cuối của hợp đồng mà không đóng dấu giáp lai thì hợp đồng có giá trị pháp lý không?

mình k rõ làm vậy có được k? nhưng bên mình có vài HĐ cũng như vậy, mà đôi khi chỉ bên kia đóng giáp lai bên mình k đóng ý

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

1 bên đóng dấu là được rồi
Cũng như ký với tư nhân hoặc 2 cá nhân ký với nhau
thì làm gì có dấu mà giáp với lai

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Chào cả nhà,

Chào bạn.
Mình thấy chỉ cần đóng giấy dưới cùng của hợp đồng là được rồi.
Đóng thêm giấu giáp lai nữa là để cẩn thận thôi.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nói như các bạn có nghĩa việc có đóng dấu giáp lai lên các liên của bộ HĐKT là ko quan trọng, có hay ko có cũng đc, nếu thế thì ko ai lại đóng làm gì để làm hao mực của cty, hay các bạn đi sao y bản chính hồ sơ có nhiều liên thì cô thư ký bao giờ cũng đóng dấu giáp lai lên toàn bộ các liên, thật ra rất dể nhận thấy tác dụng của việc đóng dấu giáp lai (của bên soạn thảo ra HĐKT) là nhằm tránh có sự sửa đổi lên các liên của bản HĐKT khi HĐ đã bắt đầu có hiệu lực thi hành, trước đây có một CV hướng dẫn soạn thảo VB của cơ quan NN trên trang Webketoan, bắt buộc các VB có nhìu liên phải đóng dấu giáp lai, nếu làm HĐKT ko chặt chẻ thì nếu có xảy ra tranh chấp thì cty bạn fải gánh chịu trước tiên

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Nói như các bạn có nghĩa việc có đóng dấu giáp lai lên các liên của bộ HĐKT là ko quan trọng, có hay ko có cũng đc, nếu thế thì ko ai lại đóng làm gì để làm hao mực của cty, hay các bạn đi sao y bản chính hồ sơ có nhiều liên thì cô thư ký bao giờ cũng đóng dấu giáp lai lên toàn bộ các liên, thật ra rất dể nhận thấy tác dụng của việc đóng dấu giáp lai (của bên soạn thảo ra HĐKT) là nhằm tránh có sự sửa đổi lên các liên của bản HĐKT khi HĐ đã bắt đầu có hiệu lực thi hành, trước đây có một CV hướng dẫn soạn thảo VB của cơ quan NN trên trang Webketoan, bắt buộc các VB có nhìu liên phải đóng dấu giáp lai, nếu làm HĐKT ko chặt chẻ thì nếu có xảy ra tranh chấp thì cty bạn fải gánh chịu trước tiên
đã bảo là đóng giáp lai cho an toàn, do cẩn thận mà đóng, đề phòng hop đồng bị sửa đổi
Còn theo pháp luật kế toán thì không bắt buộc đóng giáp lai, cũng như không bắt buộc phải có hợp đồng bằng văn bản (bằng miệng, bằng email, bằng đt, bằng đơn đặt hàng là được rồi)
Trừ hop đồng xuất nhập khẩu phải bằng văn bản (?)

• Like
Reactions: Trang Nguyễn py

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA