Vé máy bay của VN airlines kê khai thuế ntn?

• Thread starter DOKIMBICH
  • Ngày gửi
D

DOKIMBICH

Guest
28/8/05
12
0
0
HN
Các anh chị ơi cho em hỏi chút nha.
Vé máy bay của Việt Nam Airlines em muốn kê khai vào hóa đơn GTGT đầu vào có được không ạ? Nhưng em không tìm thấy mã số thuế của nó ở đâu cả trong khi Vé của Pacific airlines rất rõ. Em cảm ơn nhiều

Các anh/chị ơi cho em hỏi thêm với? Trong trường hợp không có phiếu thu mà chỉ có mỗi cuống vé thôi (ko co mã số thuế trên cuống vé) thì em co dc kê khai hóa đơn GTGT đầu vào không a?
Trên Vé máy bay có hai phần là Thuế/phí ghi số tiền khác nhau một phần ghi 5% gtri của vé một phần ghi một số tiền thuế ít hơn( phần sau này em hạch toan vào nguyên giá a? Các anh chị giúp em với

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên vé máy bay chỉ thể hiện tên cá nhân đi. Muốn chi phí vé máy bay trở thành chi phí hợp lý của công ty và được khấu trừ thuế GTGT thì bạn phải lấy thêm phiếu thu cước vận chuyển hàng không. Trên tờ phiếu thu này sẽ thể hiện tên, địa chỉ và mã số thuế của công ty bạn. Quan trọng để kê khai, khấu trừ thuế GTGT chính là tên, địa chỉ, mã số thuế của công ty bạn cơ.

Mà tớ cũng nhòm rồi, chả thấy mã số thuế của Vietnam Airlines trên vé máy bay.

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Không trên góc phiếu thu của hãng bay có MST mà. Mình có 2 cái thấy có MST đấy. các bạn thủ nhòm lại xem nhé.

B

biggirl

Guest
25/7/06
11
0
1
Tp.HCM
Các bạn nên chú ý một chút, có vé máy bay ko có nghĩa là được chấp nhận chi phí và thuế GTGT, VNA có xuất hóa đơn đặc thù, các bạn phải có được hóa đơn đó, vé máy bay có số ticket khớp với tờ hóa đơn, tên người đi fải là người của cty, lý do đi máy bay fải hợp lý thì mới được chấp nhận chi phí.
Đây là khoản phí rất nhạy cảm, nếu các bạn ko có đủ các chứng từ nêu trên, thì rất khó để được chấp nhận là chi phí hợp lý.

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
biggirl à, sao lúc mình hỏi nhân viên phòng vé họ bảo không có hóa đơn, chỉ cần có cuống vé và phiếu thu của họ là ok ? mình đang có mấy cái như thế, làm sao đây?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Đúng ròi đấy biggirl à. Bọn mình mua vé máy bay rất nhiều nhung đều ko có HĐ đâu bạn a. Chỉ có phiếu thu thôi. Mà bô chúng tu thanh toán có vé máy bay này cũng bình thường nhu thanh toán đi = oto hay = phuơng tiện khác thôi chú ko rắc rôi nhu bạn nghĩ đâu. Liễu cú lập bô chúng tù bao gòm : Giấy đi đường, vé máy bay+ phiếu thu của hãng bay ghi rõ tên Cty MST, và các chi phí khác phát sinh trong chuyến đi công tác là đc.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Phần lệ phí bạn hạch toán vào chi phí.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Không được rồi bạn ơi, muốn kê khai thuế nhất thiết phải có phiếu thu theo mẫu của Viêtnam Airline đăng ký với cục thuế.
Trên đó sẽ ghi rõ số thuế VAT của vé/ những vé đó

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
DOKIMBICH nói:
Các anh/chị ơi cho em hỏi thêm với? Trong trường hợp không có phiếu thu mà chỉ có mỗi cuống vé thôi (ko co mã số thuế trên cuống vé) thì em co dc kê khai hóa đơn GTGT đầu vào không a?
Trên Vé máy bay có hai phần là Thuế/phí ghi số tiền khác nhau một phần ghi 5% gtri của vé một phần ghi một số tiền thuế ít hơn( phần sau này em hạch toan vào nguyên giá a? Các anh chị giúp em với
Trên phiếu thu của đại lý có mã số thuế đấy, bạn kẹp thêm cuống vé làm thanh toán và kê khai như bình thường, phần lệ phí sân bay hay phí khác thì HT vào chi phí.

K

Kim Hùng

Guest
28/1/07
22
0
0
Quy Nhơn
Chào các bạn. Theo kinh nghiệm của mình đã từng làm việc với Kiểm toán. Đối với vé máy bay, không nhất thiết phải có Phiếu thu của Hãng hàng không mới được tính CP hoặc khấu trừ thuế. Điều quan trọng là phải có vé. Nếu đã có vé, các bạn cứ kê khai khấu trừ thuế 5%. Lệ phí ghi trên vé tính vào chi phí chưa thuế luôn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Kim Hùng nói:
Chào các bạn. Theo kinh nghiệm của mình đã từng làm việc với Kiểm toán. Đối với vé máy bay, không nhất thiết phải có Phiếu thu của Hãng hàng không mới được tính CP hoặc khấu trừ thuế. Điều quan trọng là phải có vé. Nếu đã có vé, các bạn cứ kê khai khấu trừ thuế 5%. Lệ phí ghi trên vé tính vào chi phí chưa thuế luôn.

Bạn ạ! Làm việc vớii kiểm toán khác vơi làm việc vơí thuế.
Kiểm toán làm theo luâtj kế toấn,CMKT,CMKT còn thuế làm theo luật thuế.
Kiểm toán chấp nhận những chi phí hợp lý .Còn thuế thì chỉ chấp nhận những chi phí hợp lệ.

Làm viêcj vơí thuế nhất thiêts phải có phiêú thu cuả hảng HK (trên đó moiứi có tên cty và MST). ; còn vé thể hiện tên ngươì đi có phải là ngươì cuả cty đi không( nếu không phải tên cuả người trong cty cũng không đưộc tính chi phí)- Trừ trường hợp khách mời cuả cty

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế cũng chấp nhận chi phí hợp lý đấy chứ chị! Chi phí hợp lý, hóa đơn và chứng từ hợp lệ.

xuantham nói:
Kiểm toán chấp nhận những chi phí hợp lý .Còn thuế thì chỉ chấp nhận những chi phí hợp lệ.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
vé máy bay đương nhiên là HĐ do BTC phát hành rồi,đó là 1 dạng hóa đơn tự in,bạn cứ yên tâm đưa vào CF

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA