Mất HĐ đầu vào chưa kê khai thuế

• Thread starter minhduc0912
  • Ngày gửi
M

minhduc0912

Sơ cấp
22/8/09
10
0
1
Hải Phongf
Cả nhà cho mình hỏi với. Mình là kế toán tiền mặt, hôm bữa có nhận một bộ chứng từ thanh toán công tác phí của lái xe (gồm nhiều Hóa đơn) tổng số tiền khoảng 8,5tr đồng. Số tiền mình đã chi nhưng hôm nay lấy chứng từ để hạch toán kê khai thì tìm không thấy. Vậy mình nên làm sao trong trường hợp này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Có 3 trường hợp:

Trường hợp 1 : Nếu không kê khai, không hạch toán kế toán thì xem như không cần làm gì cả.

Trường hợp 2 : Bạn làm thủ tục báo mất hóa đơn nếu muốn kê khai theo hướng dẫn tại điều 24 thông tư 39/2014/TT-BTC nếu muốn kê khai thuế, hạch toán kế toán... Mức phạt VPHC xem tại Thông tư 10/2014/TT-BTC

Trường hợp 3 : Tìm lại thật kỹ một lần nữa

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cả nhà cho mình hỏi với. Mình là kế toán tiền mặt, hôm bữa có nhận một bộ chứng từ thanh toán công tác phí của lái xe (gồm nhiều Hóa đơn) tổng số tiền khoảng 8,5tr đồng. Số tiền mình đã chi nhưng hôm nay lấy chứng từ để hạch toán kê khai thì tìm không thấy. Vậy mình nên làm sao trong trường hợp này.
Bạn phải tìm cách làm sao cho có, nếu ko chỉ còn cách báo cho giám đốc xử lý, có thể bỏ qua cho bạn hay bắt bạn phải bồi thường số tiền đó,

• Like
Reactions: phantuannam
M

minhduc0912

Sơ cấp
22/8/09
10
0
1
Hải Phongf
Mình cũng tìm kỹ rồi nhưng ko thấy. Tiền đã chi rồi nên k thể k kê khai được, vì sẽ treo nợ 141 của lái xe đó. Báo mất HĐ thấy mọi ng` bảo nộp 2-4tr mà số tiền thuế chỉ có vài trăm nghìn nên mình muốn hỏi xem có cách nào khác ko. Thay thế 1 HĐ khác để hạch toán thôi chứ k kê thuế có được ko nhỉ.

vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Mình cũng tìm kỹ rồi nhưng ko thấy. Tiền đã chi rồi nên k thể k kê khai được, vì sẽ treo nợ 141 của lái xe đó. Báo mất HĐ thấy mọi ng` bảo nộp 2-4tr mà số tiền thuế chỉ có vài trăm nghìn nên mình muốn hỏi xem có cách nào khác ko. Thay thế 1 HĐ khác để hạch toán thôi chứ k kê thuế có được ko nhỉ.
Thì bạn đừng khai thuế GTGT.
Còn chi phi này khi tính thuế TNDN chủ động loại ra khỏi chi phí hợp lý là được.(ghi chú : chi phí không có hóa đơn chứng từ hợp lệ).
-Còn lỡ khai thuế GTGT rồi thì làm điều chỉnh vào kỳ kê khai sắp tới. và loại bỏ nó ra.

M

Mac Minh Tuan

Guest
7/7/14
1
0
1
Hà Nội
Mua hóa đơn .... rồi xin vé đủ kiểu đi... lái xe họ biết mà bạn ơi. Chịu mất tiền mua hóa đơn nhể

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA