Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào không có hóa đơn

  • Thread starter Trần Thị Phương 0708
  • Ngày gửi
T

Trần Thị Phương 0708

Guest
13/10/14
44
4
8
29
Các anh chị cho em hỏi với ạ.
Công ty em có Hợp đồng thuê nhà. Tiền thuê nhà là 4triệu một tháng và tiền đặt cọc là 5 triệu, công ty em đã thanh toán trước 12 triệu tiền nhà cho 3 tháng và thanh toán 5 triệu tiền đặt cọc.
Em đang làm bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào không có hóa đơn theo mẫu 01/TNDN ban hành theo thông tư 78 anh chị cho em hỏi là thời điểm để lập bảng kê này là khi nào và trong bảng kê này thì em ghi số tiền thanh toán là bao nhiêu ạ?
 
A

anhnguyettam

Guest
9/10/14
19
4
3
33
Bạn ơi bạn làm vậy là ko được đâu. bạn mà lam nhu thế về sau khoản tiền đó sẽ bị loại ra khỏi chi phí tính thuế của bạn đấy
Ngày trước cty mình cũng thuê nhà và phai mua hóa đơn của chi cục thuế vê khoản tiền thuê nhà nay thi moi được tính vào cp
bạn làm hợp đồng thuê nhà với người cho thuê rồi nếu như bạn la người di mua hoa đơn thi bạn phai lam một cái giấy uy quyền cho bạn rồi cho chữ ký của người cho thuê và xác nhận của xã, phường rồi sau đó bạn mang hợp đồng nay lên và giấy ủy quyền cùng với đơn xin mua hoa đơn của chi cục thuế thì mới được bạn nhé
 
T

Trần Thị Phương 0708

Guest
13/10/14
44
4
8
29
Nhưng chị ơi em có đọc được công văn 2270/TCT - CS :
Chi phí thuê nhà của cá nhân có DT từ 100 triệu trở xuống Theo công văn Số: 2270/TCT-CS
V/v chính sách thuế đối với hộ, cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê. ngày 18 tháng 06 năm 2014 Thì “ cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê như cho thuê nhà làm văn phòng, cho thuê nhà, đất làm địa điểm đặt trạm phát sóng… mà tiền cho thuê hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 12 Thông tư số 64/2013/TT-BTC và khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC, cơ sở đi thuê phải sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo quy định của pháp luật về thuế TNDN kèm theo hợp đồng thuê địa điểm và chứng từ thanh toán để làm chứng từ hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.” Hồ sơ: Hợp đồng thuê nhà, bảng kê 01/TNDN, Chứng từ thanh toán, biên bản bàn giao nhà.
Bạn ơi bạn làm vậy là ko được đâu. bạn mà lam nhu thế về sau khoản tiền đó sẽ bị loại ra khỏi chi phí tính thuế của bạn đấy
Ngày trước cty mình cũng thuê nhà và phai mua hóa đơn của chi cục thuế vê khoản tiền thuê nhà nay thi moi được tính vào cp
bạn làm hợp đồng thuê nhà với người cho thuê rồi nếu như bạn la người di mua hoa đơn thi bạn phai lam một cái giấy uy quyền cho bạn rồi cho chữ ký của người cho thuê và xác nhận của xã, phường rồi sau đó bạn mang hợp đồng nay lên và giấy ủy quyền cùng với đơn xin mua hoa đơn của chi cục thuế thì mới được bạn nhé
 
N

nguyencuong1892

Guest
22/10/14
1
0
1
28
Xin chào các anh chị đang làm việc tại các công ty kiểm toán cũng như kế toán của các doanh nghiệp. Em là Cường đang làm việc tại công ty chuyển phát nhanh Kim Long có văn phòng tại số 58 ngõ 126, Khuất Duy Tiến. Bên em đang có chính sách ưu đãi cho các khách hàng mới, đặc biệt bên em cam kết chất lượng phục vụ cũng như giá cả tốt hơn các công ty chuyển phát nhanh. Rất mong nhận được sự quan tâm của các anh chị, mọi thông tin chi tiết anh chị có thể liên hệ theo số điện thoại 0435377975 or 0962558846( gặp Cường) or anh chị có thể gửi em địa chỉ email e sẽ gửi bảng giá để anh chị tham khảo ạ. Xin chân thành cảm ơn!
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ngoài cv2270/TCT-CS ngày 09/06/14 của cục thuế tây ninh, thì Tổng cục Thuế đã có công văn số 2270/TCT-CS ngày 18/06/2014 gởi Cục Thuế các Tỉnh, do đó cứ tạm áp dụng bắt đầu từ tháng 06/14
Tiền đặt cọc bạn để riêng ra
Bạn sẽ phân bổ dần 12tr trong 3 tháng
Thời điểm lập bảng kê là cuối mỗi tháng để bạn tổng hợp cp trong tháng, số tiền bạn ghi 4tr
 
T

Trần Thị Phương 0708

Guest
13/10/14
44
4
8
29
Ngoài cv2270/TCT-CS ngày 09/06/14 của cục thuế tây ninh, thì Tổng cục Thuế đã có công văn số 2270/TCT-CS ngày 18/06/2014 gởi Cục Thuế các Tỉnh, do đó cứ tạm áp dụng bắt đầu từ tháng 06/14
Tiền đặt cọc bạn để riêng ra
Bạn sẽ phân bổ dần 12tr trong 3 tháng
Thời điểm lập bảng kê là cuối mỗi tháng để bạn tổng hợp cp trong tháng, số tiền bạn ghi 4tr
Dạ em cám ơn chị nhiều ạ.
:):):)
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Sorry bạn mình nhầm, bạn sửa lại dùm mình một chút
VD: Tháng 10/14 bạn nhận hoá đơn tiền nhà 12tr /3tháng, thì bạn có thể lập ngay
mẫu 01/TNDN để đưa vaò cp, ghi số tiền là 12tr, sau đó bạn sẽ phân bổ dần 12tr trong 3 tháng
 
K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
33
E làm thời điểm thanh toán nhé, em chỉ cần lưu tại DN (cùng bộ hồ sơ thuê nhà: Hợp động thuê nhà, chứng từ thanh toán, biên bản bàn giao) để sau này quyết toán nhé.
- Số tiền trên đó là số tiên thuê nhà thôi
- Còn số tiền đặt cọc em hạch toán:
Nợ 1388 (Nếu theo QĐ 48) Hoặc 144 (Nếu QQD 15)
Có 111, hoặc 112.
 
T

Trần Thị Phương 0708

Guest
13/10/14
44
4
8
29
em cảm ơn mọi người nhiều ạ
 

Xem nhiều