Mất hóa đơn gtgt đầu vào

  • Thread starter tiêu thị hoàng yến
  • Ngày gửi
T

tiêu thị hoàng yến

Guest
11/10/14
7
0
1
29
Các anh chị giúp em với: Công ty em bị mất hóa đơn đầu vào, sếp thì nói là đưa cho em rồi, trong khi đó em không có giữ hóa đơn, công ty bán ra thì đã scan liên 1 cho bên em báo đã xuất hóa đơn rồi. Hóa đơn từ tháng 8 đến nay, có 3 hóa đơn, hóa đơn 13 triệu, hóa đơn 16 triệu, hóa đơn 19 triệu. Em là kế toán mới ra trường mà công ty chỉ có mỗi em là kế toán nên giờ em không biết phải giải quyết ra sao, các anh chị giúp em với..................
 
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Các anh chị giúp em với: Công ty em bị mất hóa đơn đầu vào, sếp thì nói là đưa cho em rồi, trong khi đó em không có giữ hóa đơn, công ty bán ra thì đã scan liên 1 cho bên em báo đã xuất hóa đơn rồi. Hóa đơn từ tháng 8 đến nay, có 3 hóa đơn, hóa đơn 13 triệu, hóa đơn 16 triệu, hóa đơn 19 triệu. Em là kế toán mới ra trường mà công ty chỉ có mỗi em là kế toán nên giờ em không biết phải giải quyết ra sao, các anh chị giúp em với..................
Làm cv gửi lên thuế rùi in liên ha của kh da scan gui cho bạn kẹp vào hô sơ. Lên thuế đóng phạt tiền mất hóa đơn thui bạn
 
T

tiêu thị hoàng yến

Guest
11/10/14
7
0
1
29
đóng khoản bao nhiêu tiền bạn?
 
T

tiêu thị hoàng yến

Guest
11/10/14
7
0
1
29
Làm cv gửi lên thuế rùi in liên ha của kh da scan gui cho bạn kẹp vào hô sơ. Lên thuế đóng phạt tiền mất hóa đơn thui bạn
đóng khoản bao nhiêu tiền bạn
 
R

Rubydt Le

Guest
23/10/14
3
0
1
37
Không xử phạt nếu khai báo sớm khi mất hóa đơn
Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư 10/2014/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn.
getavata.aspx

Ms. Huỳnh Như
Ban Thư Ký Luật
Theo đó, mức phạt đối với hành vi không khai báo đúng quy định việc mất hóa đơn trước khi thông báo phát hành được hướng dẫn cụ thể như sau:

- Không xử phạt nếu khai báo với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
- Phạt cảnh cáo nếu khai báo với cơ quan thuế từ ngày thứ 6 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hoá đơn và có tình tiết giảm nhẹ; trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt 6 triệu đồng.
- Phạt tiền từ 6 – 18 triệu đồng nếu khai báo với cơ quan thuế sau ngày thứ 10 kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

Thông tư này có hiệu lực từ ngày 02/03/2014.
 
R

Rubydt Le

Guest
23/10/14
3
0
1
37
TH ban bi phat 3tr/hdon
 
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Bạn đọc thông tư 39:
Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hóa đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

Ngoài ra tham khảo thêm công văn Số 22227/CT-HTr

Phạt mất hóa đơn trong thời hạn thì thường chỉ mất 3tr/1 hóa đơn thôi
 
P

phamduyen_91

Guest
27/9/14
23
3
3
30
Nhưng 5ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn hay ngày mất hóa đơn b? Vì trương hợp trên không biết mất hóa đơn ngày nào ?
 
T

tiêu thị hoàng yến

Guest
11/10/14
7
0
1
29
Bạn đọc thông tư 39:
Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hóa đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

Ngoài ra tham khảo thêm công văn Số 22227/CT-HTr

Phạt mất hóa đơn trong thời hạn thì thường chỉ mất 3tr/1 hóa đơn thôi
đối với trường học cũng bị phạt như vậy hả bạn
 
T

tiêu thị hoàng yến

Guest
11/10/14
7
0
1
29
5 ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn hay sau mọi người?
 
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Nhưng 5ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn hay ngày mất hóa đơn b? Vì trương hợp trên không biết mất hóa đơn ngày nào ?
Cái này là do hai bên làm biên bản với nhau thống nhất là mất từ ngày nào, tốt nhất là làm trong thời hạn 5 ngày thì tiền phạt sẽ đỡ đi
 
  • Like
Reactions: phamduyen_91

Xem nhiều