Chậm thanh toán công nợ nước ngoài

• Thread starter lycoclycoc
  • Ngày gửi
L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang
Dear cả nhà.

Cả nhà ai có kinh nghiệm chỉ giáo giúp mình với.
Công ty mình chậm thanh toán công nợ hàng nhập khẩu cho đối tác nước ngoài (từ năm 2011). Năm nay định thanh toán, đã làm thêm phụ lục gia hạn, nhưng phải thanh toán qua ngân hàng Nhà nước, bên ngân hàng Nhà Nước nói sẽ bị phạt 10-20tr, và có hướng dẫn mình làm mẫu đơn đăng ký khoản vay nước ngoài không được chính phủ bảo lãnh. Nói chung là mình chưa hiểu lắm vấn đề này. Nhờ các anh chị em trong diễn đàn tư vấn giúp mình mình cần phải làm những gì và trình tự thủ tục thế nào để có thể thanh toán được các khoản quá hạn trên?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimngan130513@gmailcom

Guest
5/7/17
5
0
1
32
Xin chào bạn, Không biết bài viết này có ai phản hồi không? Bên mình cũng giống trường hợp này và định không thanh toán luôn. Không biết có đuợc không nữa.

O

Onlyverminh

Guest
14/6/16
17
1
3
32
Xin chào bạn, Không biết bài viết này có ai phản hồi không? Bên mình cũng giống trường hợp này và định không thanh toán luôn. Không biết có đuợc không nữa.
ĐỊnh bùng nợ hả? =)) Bạn xem lại chứng từ nhập mua, nếu PO của bạn có term là trả sau (không ghi cụ thể ngày trả) thì chả vấn đề gì. Trả chậm từ 1 năm trở ra thì sẽ trở thành khoản vay dài hạn. Hàng quý báo cáo với ngân hàng NN.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
nếu đây là khoản phải thu thì sao bạn, bỏ luôn dc ko. Vì trc đây kế toán ko ghi nhận các chi phí ngân hàng nên công nợ ko đúng. Bên mình xuất khẩu thì cho giá trc, qua đó rồi bán dc bn thì KH mới trả nên công nợ ko chính xác nữa.

K

kimngan130513@gmailcom

Guest
5/7/17
5
0
1
32
ĐỊnh bùng nợ hả? =)) Bạn xem lại chứng từ nhập mua, nếu PO của bạn có term là trả sau (không ghi cụ thể ngày trả) thì chả vấn đề gì. Trả chậm từ 1 năm trở ra thì sẽ trở thành khoản vay dài hạn. Hàng quý báo cáo với ngân hàng NN.
Cảm ơn bạn đã trả lời. Hi. Trên hợp đồng mình chỉ để thanh toán bao nhiêu trước giao hàng và bao nhiêu sau giao hàng thôi, nhưng từ 2015. Mỗi năm mình cũng không biết báo cáo với Ngân hàng NN luôn. Dẫn đến bây giờ, muốn thanh toán mà nghe nói là phạt. Hic.

O

Onlyverminh

Guest
14/6/16
17
1
3
32
Cảm ơn bạn đã trả lời. Hi. Trên hợp đồng mình chỉ để thanh toán bao nhiêu trước giao hàng và bao nhiêu sau giao hàng thôi, nhưng từ 2015. Mỗi năm mình cũng không biết báo cáo với Ngân hàng NN luôn. Dẫn đến bây giờ, muốn thanh toán mà nghe nói là phạt. Hic.
Mình nhớ k nhầm thì hiện chưa có chế tài xử phạt chậm báo cáo khoản vay. CÒn nếu họ dọa phạt thì mang quà lên biếu và xin đi thôi. Mình sai mà >.^
Cách chống chế bây giờ bạn làm như này nhé: Lập 1 hợp đồng vay dài hạn đi (ngày hợp đồng phải từ T4/2016 trở lại đây. Lý do vì nếu hợp đồng lập trước đó thì bạn phải đăng ký khoản vay với NHNN). Bắt đầu từ quý này nhớ thực hiện các báo cáo khoản vay bản giấy hoặc liên lạc với NHNN để họ mở account để báo cáo online cho đỡ mất công đi lại.
LƯU Ý TỪ GIỜ HỄ CÓ PHÁT SINH MUA HÀNG NƯỚC NGOÀI TRẢ CHẬM DƯỚI 1 NĂM --> PHẢI BÁO CÁO KHOẢN VAY NGẮN HẠN
MUA HÀNG NƯỚC NGOÀI TRẢ CHẬM TỪ 1 NĂM TRỞ LÊN --> PHẢI LẬP HỢP ĐỒNG VAY DÀI HẠN + BÁO CÁO VAY TRUNG DÀI HẠN
VAY BẰNG TIỀN NƯỚC NGOÀI --> PHẢI CÓ HỢP ĐỒNG VAY DÀI HẠN + ĐĂNG KÝ VỚI NHNN + BÁO CÁO VAY TRUNG DÀI HẠN
Đọc Thông tư 25/2014/TT-NHNN; TT 03 và 05/2016/TT-NHNN
NHỜ LÀ 1 khi động đến giao dịch nước ngoài phải để ý kỹ nhé. Không những có phát sinh công tác liên quan đến Ngân hàng NN mà còn phát sinh thuế nhà thầu nước ngoài blah blah nữa.

O

Onlyverminh

Guest
14/6/16
17
1
3
32
@loan90 Bạn tính giải trình sao với hải quan khi mà đã khai báo hải quan là có thu tiền rồi?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@loan90 Bạn tính giải trình sao với hải quan khi mà đã khai báo hải quan là có thu tiền rồi?
Là sao bạn, mình xuất khẩu mà, bên KH vẫn chưa trả tiền. Vẫn ghi nhận DT và đóng thuế rồi. Ý mình là khi xuất khẩu, mặt hàng mình là trái cây nên khó định giá trc, mình phải khai giá trc để làm thủ tục xuất khẩu, wa đó người ta bán dc giá, tùy thuộc vào chất lg rồi giảm. Nên chắn chắn sẽ bị lệch doanh thu đó bạn. Còn phần phí NH nữa, chuyển wa VN sẽ bị mất phí, cỡ 33 USD, mà kế toán ko ghi vào, nên sẽ phát sinh lệch doanh thu đó bạn.

K

kimngan130513@gmailcom

Guest
5/7/17
5
0
1
32
HI các bạn. Trở lại chủ để này cho ai quan tâm! Hôm nay Ngân hàng bảo là cứ làm bộ thanh toán + TKHQ + Công văn giải trình tại sao thanh toán trễ và cam kết chưa thanh toán tại ngân hàng nào là thanh toán bình thường. Mình cũng gọi NHNN và đc trả lời là mở TK vay trung - ngắn hạn bên Ngân hàng ( ngân hàng mình giao dịch) và thanh toán. Sau có dư nợ thì báo cáo với NHNN. Mà thanh toán xong hết nợ thì ko báo cáo. Không biết các bạn hiểu như thế nào ạ?? Haiza!

O

Onlyverminh

Guest
14/6/16
17
1
3
32
Là sao bạn, mình xuất khẩu mà, bên KH vẫn chưa trả tiền. Vẫn ghi nhận DT và đóng thuế rồi. Ý mình là khi xuất khẩu, mặt hàng mình là trái cây nên khó định giá trc, mình phải khai giá trc để làm thủ tục xuất khẩu, wa đó người ta bán dc giá, tùy thuộc vào chất lg rồi giảm. Nên chắn chắn sẽ bị lệch doanh thu đó bạn. Còn phần phí NH nữa, chuyển wa VN sẽ bị mất phí, cỡ 33 USD, mà kế toán ko ghi vào, nên sẽ phát sinh lệch doanh thu đó bạn.
Ý bạn là khoản lệch (do phí ngân hàng và giảm giá hàng) bên mua không phải trả phải k ạ? Khoản phí NH thì kt ghi vào 642, còn khoản giảm giá hàng bán thi làm cái Credit note. Phải không bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA