Những doanh nghiệp nào phải nộp Mẫu 06/GTGT từ 2015

Thảo luận trong 'AccNet C' bắt đầu bởi AccNetC, 16 Tháng tư 2015.

214,054 lượt xem

  1. AccNetC

    AccNetC Phần mềm kế toán AccNet

    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    14
    Nơi ở:
    hồ chí minh
    Từ năm 2015, những doanh nghiệp nào phải nộp Mẫu 06/GTGT
    Những doanh nghiệp nào phải nộp Mẫu 06/GTGT từ 2015
    Những doanh nghiệp không đủ điền kiện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT muốn áp dụng phương pháp khấu trừ thuế thì cần những điều kiện gì và nộp những mẫu nào cho cơ quan thuế vào thời gian nào?
    Khoản 7, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/01/2013 của Bộ Tài chính quy định:
    “… Trường hợp người nộp thuế từ 01/01/2014 thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.
    Người nộp thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới hoặc năm người nộp thuế tự nguyện áp dụng theo phương pháp khấu trừ.”

    Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 12, Khoản 1 quy định về phương pháp tính thuế như sau:
    “1. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từbao gồm:
    ……

    b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;”
    Thông tư 119/2014/TT-BTC tại Điều 3, Khoản 3 Sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:
    “3. Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:
    a) Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.
    b) Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
    Doanh nghiệp mới thành lập có thực hiện đầu tư theo dự án đầu tư được cấp có thẩm quyền phê duyệt thuộc trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.
    Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có dự án đầu tư không thuộc đối tượng được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định của pháp luật về đầu tư nhưng có phương án đầu tư được người có thẩm quyền của doanh nghiệp ra quyết định đầu tư phê duyệt thuộc đối tượng đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.
    c) Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm, nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh.
    d)Tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ.
    đ) Tổ chức kinh tế khác hạch toán được thuế GTGT đầu vào, đầu ra không bao gồm doanh nghiệp, hợp tác xã.
    Doanh nghiệp, hợp tác xã hướng dẫn tại điểm a khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới.
    Cơ sở kinh doanh hướng dẫn tại điểm b, c khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp
    ........
    Cơ sở kinh doanh hướng dẫn tại điểm d khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
    Cơ sở kinh doanh hướng dẫn tại điểm đ khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới.
    Trong thời gian 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ, cơ quan thuế phải có văn bản thông báo cho doanh nghiệp, hợp tác xã, cơ sở kinh doanh biết việc chấp thuận hay không chấp thuận Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.”

    Theo quy định trên và theo Công văn số 1097/TCT-KK quy định về tiếp nhận mẫu 06/GTGT như sau:
    - Trường hợp doanh nghiệp, HTX mới thành lập khi xác định thuộc trường hợp được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thì phải nộp mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước thời hạn nộp HSKT đầu tiên phát sinh.
    Nếu đến thời hạn nộp HSKT đầu tiên NNT không nộp mẫu 06/GTGT thì NNT thuộc trường hợp áp dụng phương pháp tính thuế trực tiếp.
    - Trường hợp doanh nghiệp, HTX mới thành lập trong quý IV năm 2014 khi xác định thuộc đối tượng được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ chỉ phải nộp 01 lần mẫu 06/GTGT để đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ cho quý IV, năm 2014 và 2015.
    Đến trước ngày 20/12/2015 doanh nghiệp, HTX căn cứ vào cách xác định doanh thu quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư 219/2014/TT-BTC để áp dụng phương pháp khấu trừ cho hai năm 2016 và 2017. Áp dụng tương tự cho các trường hợp NNT thành lập mới trong quý IV của các năm tiếp theo sau năm 2014.

    Theo những quy định trên, doanh nghiệp phải nộp mẫu 06/GTGT cho cơ quan thuế trong những trường hợp sau:
    - Trước khi nộp hồ sơ khai thuế đầu tiên, nếu doanh nghiệp mới thành lập và tự nguyện áp dụng kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.
    - Trước ngày 20/12/2015, nếu doanh nghiệp tự nguyện áp dụng kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ cho hai năm 2016 và 2017
    Trung tâm giải pháp phần mềm kế toán trích theo TAVA
    Những tin được xem nhiều nhất, có thể bạn cũng quan tâm:
     
    Last edited: 16 Tháng tư 2015
    #1
  2. Đoàn Nga

    Đoàn Nga Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Kính gửi các anh chị, em mới làm kế toán bên thuế được 3 tháng. Được biết sắp đến ngày phải nộp mẫu 06. Em muốn hỏi các anh chị 2 vấn đề như thế này ạ:
    Công ty A: đã gửi mẫu 06 vào 12/01/16, công văn đến ngày 18/01/16 về việc đăng kí tính thuế theo pp khấu trừ.
    Công ty B: đã gửi mẫu 06 đến cục thuế vào cuối 2014. 01/08/15 cục thuế đã chấp nhận công ty áp dụng pp khấu trừ. bắt đầu từ năm 01/01/15.
    Vậy bây giờ em có phải làm mẫu 06, đối với công ty A và B nữa không?
    Em xin chân thành cảm ơn. mong nhận được những góp ý từ quý anh chị ạ.
     
    #2
  3. doducthanh91

    doducthanh91 Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D

    Bài viết:
    1,304
    Đã được thích:
    272
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Long Bien - Ha Noi
    Đầu tiên em phải xem lại thông báo áp dụng pp tính thuế mà bên thuế trả lại cho c.ty A và B xem ghi là thực hiện trong năm nào. Thứ 2 là trường hợp em nêu thì khả năng cả A và B sẽ phải nộp lại mẫu 06/GTGT để đc áp dụng PP khấu trừ trong năm 2017 và 2018
     
    #3
  4. Đoàn Nga

    Đoàn Nga Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Gửi anh, em cám ơn anh, do em mới làm kế toán nên các thủ tục em chưa biết nhiều. anh có thể cho em add skype hoạc zalo để hỏi thêm vài vấn đề được không ạ?
     
    #4
  5. doducthanh91

    doducthanh91 Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D

    Bài viết:
    1,304
    Đã được thích:
    272
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Long Bien - Ha Noi
    inbox đi bạn
     
    #5
  6. nguyennguyet87

    nguyennguyet87 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    110
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    hà nội
    cho e hỏi, xác định doanh thu tính thuế GTGT tức là cộng các doanh thu phát sinh trên tờ khai thuế GTGT hàng quý đến thời điểm phải nộp. Nếu trên 1 tỷ thì ko phải nộp mẫu 06. Chuẩn chưa ạ các ac?
     
    #6
  7. doducthanh91

    doducthanh91 Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D

    Bài viết:
    1,304
    Đã được thích:
    272
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Long Bien - Ha Noi
    Nó có trường hợp cụ thể bạn à
     
    #7
  8. nguyennguyet87

    nguyennguyet87 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    110
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    hà nội
    cụ thể thế nào a ơi?
     
    #8
  9. doducthanh91

    doducthanh91 Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D

    Bài viết:
    1,304
    Đã được thích:
    272
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Long Bien - Ha Noi
    Ví dụ: TH1: Công ty bạn thành lập vào quý I hay II hay III năm 2016 thì để xác định năm 2017 và 2018 muốn theo pp khấu trừ bạn phải tính DT hàng hóa dịch vụ bán ra chịu thuế của quý 1 + 2 + 3 rồi chia cho 9 nhân 12 (nếu DN bạn thành lập vào tháng 1 năm 2016, còn tháng 2 thì chia 8 nhân 12, nếu vào tháng 3 4 ....9 thì xác định như tháng 2 giảm dần tháng) nếu >1 tỷ thì ko phải nộp còn < 1 tỷ phải nộp ( căn cứ cách xác định xem thông tư 219/2013/tt-btc).
    TH2: Nếu công ty bạn thành lập từ quý 4 năm 2015 thì để xác định cho năm 2017 và 2018 bạn xác định DT từ quý 4/2015 đến hết quý 3/2016 nếu > 1 tỷ thì ko phải nộp còn dưới 1 tỷ phải nộp (nếu thành lập trước quý 4 năm 2015 thì bạn quay lại trường hợp 1)
     
    #9
    nguyennguyet87 thích bài này.
  10. nguyennguyet87

    nguyennguyet87 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    110
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    hà nội
    Công ty e thành lập 31/12/2013 thì cộng doanh thu q1+q2+q3/9*12 đúng ko ạ?
     
    #10
  11. doducthanh91

    doducthanh91 Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D

    Bài viết:
    1,304
    Đã được thích:
    272
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Long Bien - Ha Noi
    Bây giờ bạn nộp thì bạn căn cứ vào doanh thu của 3 quý năm 2016 chia cho 9 rồi nhân với 12 nếu >1 tỷ thì ko phải nộp còn <1 tỷ? thì phải nộp
     
    #11
    nguyennguyet87 thích bài này.
  12. nguyennguyet87

    nguyennguyet87 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    110
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    hà nội
    uki thanks bạn. thế thì mình ko phải nộp ^^
     
    #12

Chia sẻ trang này