kế toán doanh nghiệp làm tổng đại lý và môi giới bảo hiểm

• Thread starter benjamin_bao
  • Ngày gửi
B

benjamin_bao

Guest
21/5/15
26
5
3
32
Xin chào anh chị kế toán
em sắp làm kế toán cho doanh nghiệp làm tổng đại lý cho công ty bảo hiểm nhân thọ AIA..... công ty em hoạt động độc lặp với cty tổng. là công ty theo hình thức TNHH MTV. doanh thu là hoa hồng dựa trên hợp đồng được kí chính vì vậy có anh chị nào đang làm về lĩnh vực đại lý thì cho em xin hỏi cách hạch toán sổ sách cho đại lý bảo hiểm như thế nào ạ? Cty em vừa mới thành lập và nhận làm đại lý bảo hiểm cho cty bảo hiểm. Hàng tháng phần hoa hồng bảo hiểm mà cty em nhận được chính là đầu ra của cty thì đa phần là không chịu thuế nhưng thỉnh thoảng lại có một vài hóa đơn đầu ra chịu thuế nhưng số thuế GTGT tăng không nhiều vậy khi em kê khai đầu vào (các HĐ điện, nước, điện thoại, chi phí gia hạn tên miền để quảng cáo sản phẩm) thì em kê vào chỉ tiêu nào và có đươc khấu trừ thuế GTGT không? Hay cả đầu vào và đầu ra em phải kê vào chỉ tiêu số 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”. Một vài thắc mắc xin các anh chi giải đáp giúp, cám ơn các anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

toki1101

Guest
18/2/09
4
1
3
37
SG
Các a c ơi, sao ko thấy ai trả lời câu này vậy ạ. E cũng có cùng câu hỏi như bạn ấy. Mong các a c trả lời giúp!

• Like
Reactions: benjamin_bao
B

benjamin_bao

Guest
21/5/15
26
5
3
32
Các a c ơi, sao ko thấy ai trả lời câu này vậy ạ. E cũng có cùng câu hỏi như bạn ấy. Mong các a c trả lời giúp!
bạn đã hạch toán được chưa

Đ

đỗ thụy nhã an

Guest
1/12/15
5
0
1
33
mình cũng có câu hỏi như vậy.ai giúp mình với

L

linna.thai

Guest
27/11/15
32
4
8
Hi bạn,Mình chia làm 2 vấn đề nhé :
1/ Cách viết hóa đơn, kê khai thuế :
- Hóa đơn : Trên hóa đơn ghi rõ số tiền môi giới, sổ tiền hoa hồng nhận được, dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo
- Trên HTKK :
> đầu ra : doanh thu từ dịch vụ đai lý cho vào chỉ tiếu: "1. Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT)"
>
đầu vào : cho vào chỉ tiêu : 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT và sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, nộp thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế: "

2/Hạch toán

Hạch toán doanh thu bình thường thôi bạn : N131/C511,C3331

Thanks

Sửa lần cuối:
B

benjamin_bao

Guest
21/5/15
26
5
3
32
Hi bạn,Mình chia làm 2 vấn đề nhé :
1/ Cách viết hóa đơn, kê khai thuế :
- Hóa đơn : Trên hóa đơn ghi rõ số tiền môi giới, sổ tiền hoa hồng nhận được, dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo
- Trên HTKK :
> đầu ra : doanh thu từ dịch vụ đai lý cho vào chỉ tiếu: "1. Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT)"
>
đầu vào : cho vào chỉ tiêu : 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT và sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, nộp thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế: "

2/Hạch toán

Hạch toán doanh thu bình thường thôi bạn : N131/C511,C3331

Thanks
cách viết hóa đơn chính xác, Đại lý bảo hiểm nhân thọ thuộc loại hình "không phải kê khai nộp thuế GTGT" nên an tâm về phần thuế đầu ra không nộp.
Trên HTKK
Nếu khấu trừ: >đầu ra: doanh thu từ dịch vụ đại lý đưa vào chỉ tiêu số 5 HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT"
> đầu vào: đưa vào cho vào chỉ tiêu : 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT và sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, nộp thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế: "
Nếu trực tiếp: sử dụng tờ khai 04/ GTGT: phần đầu vào đưa vào chỉ tiêu số 1. Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT)
Phần đầu ra: không cần khai.

L

linna.thai

Guest
27/11/15
32
4
8
cách viết hóa đơn chính xác, Đại lý bảo hiểm nhân thọ thuộc loại hình "không phải kê khai nộp thuế GTGT" nên an tâm về phần thuế đầu ra không nộp.
Trên HTKK
Nếu khấu trừ: >đầu ra: doanh thu từ dịch vụ đại lý đưa vào chỉ tiêu số 5 HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT"
> đầu vào: đưa vào cho vào chỉ tiêu : 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT và sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, nộp thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế: "
Nếu trực tiếp: sử dụng tờ khai 04/ GTGT: phần đầu vào đưa vào chỉ tiêu số 1. Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT)
Phần đầu ra: không cần khai.

Hi bạn,

Mẫu Bảng kê đầu ra hiện tại ko có chỉ tiêu 5 nữa đâu.

T

toki1101

Guest
18/2/09
4
1
3
37
SG
Ở cty mình vẫn có hđ đầu ra chịu vat 10% nhưng ko nhiều, mỗi tháng vài triệu. Doanh thu cty các bạn có cao ko, các bạn có hướng gì xử lý doanh thu thế nào chưa vậy?

Đ

đỗ thụy nhã an

Guest
1/12/15
5
0
1
33
Mình Đã hạch toán được, có ji cứ liên lạc
bạn cho mình hỏi xíu.tại trên giấy dkkd cty mình hok có ngành nghề dkkd vậy quà tặng hội thảo có dc đưa vào cphi hợp lý hok?và có phải xuất hđ đầu ra hok?

L

lannguyen2016

Guest
9/8/16
1
0
1
35
Chào anh chị, em mới làm kế toán cho đại lý bảo hiểm, sắp tới có khoản ứng trước khoản thưởng hỗ trợ trài chính, và bên em phải xuất hóa đơn cho cty BH, vậy em phải xuất hóa đơn như thế nào ạ.

T

Trandungg

Guest
7/10/17
1
0
1
31
Xin chào anh chị kế toán
em sắp làm kế toán cho doanh nghiệp làm tổng đại lý cho công ty bảo hiểm nhân thọ AIA..... công ty em hoạt động độc lặp với cty tổng. là công ty theo hình thức TNHH MTV. doanh thu là hoa hồng dựa trên hợp đồng được kí chính vì vậy có anh chị nào đang làm về lĩnh vực đại lý thì cho em xin hỏi cách hạch toán sổ sách cho đại lý bảo hiểm như thế nào ạ? Cty em vừa mới thành lập và nhận làm đại lý bảo hiểm cho cty bảo hiểm. Hàng tháng phần hoa hồng bảo hiểm mà cty em nhận được chính là đầu ra của cty thì đa phần là không chịu thuế nhưng thỉnh thoảng lại có một vài hóa đơn đầu ra chịu thuế nhưng số thuế GTGT tăng không nhiều vậy khi em kê khai đầu vào (các HĐ điện, nước, điện thoại, chi phí gia hạn tên miền để quảng cáo sản phẩm) thì em kê vào chỉ tiêu nào và có đươc khấu trừ thuế GTGT không? Hay cả đầu vào và đầu ra em phải kê vào chỉ tiêu số 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”. Một vài thắc mắc xin các anh chi giải đáp giúp, cám ơn các anh chị nhiều.
B ơi cho mình hỏi tí, m sắp làm ktoan cho văn phòng tổng đại lý công ty bảo hiểm, hiện giờ mình chưa hình dung đc rõ ràng hạch toán ở đấy như thế nào, b có thể tư vấn cho m đc k

Y

Yến Tina

Sơ cấp
7/10/20
1
0
1
38
Chào bạn!
Mình cũng mới nhận làm cho cty TDDL BHNT, chưa có kinh nghiệm gì trong lĩnh vực KTBH này, có gì b chia sẻ giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn!

minawm

minawm

Sơ cấp
7/12/20
1
0
1
31
mình mới xin vào làm kế toán cho đại lý bảo hiểm Hanwha life, mà chưa biết cách báo cáo tài chính như thế nào. b giúp đỡ mình với nhé

D

Duacon2308

Sơ cấp
13/12/20
1
0
1
33
Chào bạn!
Mình cũng mới nhận làm cho cty TDDL BHNT, chưa có kinh nghiệm gì trong lĩnh vực KTBH này, có gì b chia sẻ giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn!
bạn ơi, bạn đã tìm hiểu đk mảng này chưa, nếu rồi chia sẻ giúp mình nhé. cảm ơn bạn ( mình cũng đang tìm hiểu mà chưa đk)

Xuân Quang HG

Xuân Quang HG

Sơ cấp
3/2/21
1
0
1
33
có bạn nào đang làm mảng này rồi cho mình xin sđt để hỏi với. Mình cũng mới nên chưa hiểu rõ được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA