Chiết khấu thương mại hạch toán có 711???

• Thread starter Rilakkuma
  • Ngày gửi
R

Rilakkuma

Guest
20/9/15
11
0
1
32
Công ty e làm nhà phân phối cho công ty B.
Nhập hàng giá bao nhiêu thì bán với giá bấy nhiêu, hết tháng công ty B sẽ tính mức chiết khấu công ty e được hưởng dựa trên doanh số mua hàng trong tháng và xuất hóa đơn GTGT với nội dung "chiết khấu thương mại tháng... cho các hóa đơn sau..." cấn trừ vào công nợ
Em định khoản hóa đơn đó như sau:
Nợ 331 (công nợ được cấn trừ)
Có 711 (chiết khấu thương mại chưa thuế)
Có 133 (VAT)
Hóa đơn này khi khai thuế sẽ ghi âm số tiền

Mong anh chị xem giúp e định khoản có đúng ko ạ?? (em có đang cần gấp) :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Công ty e làm nhà phân phối cho công ty B.
Nhập hàng giá bao nhiêu thì bán với giá bấy nhiêu, hết tháng công ty B sẽ tính mức chiết khấu công ty e được hưởng dựa trên doanh số mua hàng trong tháng và xuất hóa đơn GTGT với nội dung "chiết khấu thương mại tháng... cho các hóa đơn sau..." cấn trừ vào công nợ
Em định khoản hóa đơn đó như sau:
Nợ 331 (công nợ được cấn trừ)
Có 711 (chiết khấu thương mại chưa thuế)
Có 133 (VAT)
Hóa đơn này khi khai thuế sẽ ghi âm số tiền

Mong anh chị xem giúp e định khoản có đúng ko ạ?? (em có đang cần gấp) :(
Hạch toán đúng chế độ:
Nợ 331
Có 632: (Vì hàng đã bán)
Có 133

Đưa vào 711 thì ảnh hưởng cuối cùng đến lợi nhuận không đổi nhưng làm cho các chỉ tiêu trên báo cáo kết quả kinh doanh bị sai lệch.

Kê khai thuế: Có thể kê khai giảm đầu vào được khấu trừ trên tờ khai.

T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Hiện tại bạn đang là bán hàng giao đại lý bán đúng giá. Khoản chiết khấu bạn được hưởng là một khoản hoa hồng là doanh thu bán hàng của bên bạn. Bút toán hạch toán:
Nợ TK 131: Phải thu công ty B
Có TK 511: Doanh thu chiết khấu bạn được hưởng
Có TK 3331: Thuế GTGT đầu ra.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Hiện tại bạn đang là bán hàng giao đại lý bán đúng giá. Khoản chiết khấu bạn được hưởng là một khoản hoa hồng là doanh thu bán hàng của bên bạn. Bút toán hạch toán:

Mình đồng ý với bạn.

• Like
Reactions: thuyvitran
R

Rilakkuma

Guest
20/9/15
11
0
1
32

Nhưng hàng hóa khi công ty e mua thì ko phải hàng kí gửi, nhà cung cấp không chịu trách nhiệm với tồn kho của nhà phân phối trừ khi công ty dừng hoạt động nên em nghĩ cũng ko phải là đại lý bán hàng đúng giá

T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Nếu công ty bạn không phải hình thức giao hàng đại lý bán đúng giá thì khoản hóa đơn chiết khấu được ghi giảm giá trị hàng nhập kho.
1.Khi nhập kho hàng hóa:
Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 331
2. Khi nhận được hóa đơn chiết khấu thương mại:
Nợ TK 331
Có TK 156
Có TK 133.

R

Rilakkuma

Guest
20/9/15
11
0
1
32
cho em hỏi thêm cách nhập hóa đơn chiết khấu với ạ. e tập hợp các hàng hóa được chiết khấu rồi lập phiếu nhập kho ghi số lượng bằng 0 và số tiền âm được không??

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
cho em hỏi thêm cách nhập hóa đơn chiết khấu với ạ. e tập hợp các hàng hóa được chiết khấu rồi lập phiếu nhập kho ghi số lượng bằng 0 và số tiền âm được không??
Hàng bạn đã bán rồi thì chiết khấu ghi giảm giá vốn hàng bán chứ sao lại ghi tiền âm vào hàng tồn kho (chưa bán được).

Bút toán thì như mình đã nói ở trên (Bạn xem lại Thông tư 200)

R

Rilakkuma

Guest
20/9/15
11
0
1
32
Hàng bạn đã bán rồi thì chiết khấu ghi giảm giá vốn hàng bán chứ sao lại ghi tiền âm vào hàng tồn kho (chưa bán được).

Bút toán thì như mình đã nói ở trên (Bạn xem lại Thông tư 200)
Nhưng hàng được chiết khấu bao gồm cả hàng đã bán và còn tồn trong kho, cty e áp dụng pp bình quân gia quyền cuối kỳ. Em ghi tiền âm vào hàng tồn kho rồi tính giá bình quân, giá xuất kho tự động cập nhật thì giá vốn hàng bán cũng giảm theo.
Không biết làm thế có đúng ko ạ?? e mới làm nên còn mông lung quá :'(

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhưng hàng được chiết khấu bao gồm cả hàng đã bán và còn tồn trong kho, cty e áp dụng pp bình quân gia quyền cuối kỳ. Em ghi tiền âm vào hàng tồn kho rồi tính giá bình quân, giá xuất kho tự động cập nhật thì giá vốn hàng bán cũng giảm theo.
Không biết làm thế có đúng ko ạ?? e mới làm nên còn mông lung quá :'(
Nếu vậy bạn nhập liệu phần chiết khấu vào Hóa đơn chi phí vận chuyển, ghi số tiền âm rồi phân bổ cho tất cả các hóa đơn trong kỳ, sau đó chạy lại tính giá (Đa số các phần mềm đều cho phép phân bổ chi phí vận chuyển cho các hóa đơn).

Còn không thì bạn định khoản theo đúng chế độ:

Nợ 331
Có 156: Tương ứng với phần hàng còn trong kho
Có 632: Tương ứng với hàng đã xuất bán
Có 133

Nếu đa số hãng đã bán thì có thể đưa hết vào giá vốn.

Nếu lượng hàng tồn kho tương đối lớn thì phần ghi giảm hàng tồn kho sẽ nhập liệu vào phiếu giảm giá trên phần mềm.

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
Mình xin chia sẽ với chủ thớt như sau:
1. Bạn hạch toán giống như bạn mua bán thương mại có: 156,331...khi bán thì có 632
2. Phần chiết khấu thương mại cho từng hoá đơn cụ thể thì bạn phải phân ra:
TH1: hàng đã bán rồi thì hạch toán giảm giá vốn
TH2: hàng còn tồn kho thì điều chỉnh giảm giá HTK nhé
TH3: có nạc, mở thì bạn tự phân chia và phân bổ nhé
3. Chi phí vận chuyển có 2 trường phái:
TP1: chi phí vận chuyển sẽ phân bổ theo số lượng bán ra
TP2: chi phí vận chuyển phát sinh cho hàng nào thì tính luôn giá mua cho hàng đó như vậy quản trị chi phí và hàng tồn kho sẽ tốt hơn( cá nhân tôi chọn TP2 vì có thêm kế toán quản trị cùi mía nữa)

P/s: chủ thớt đừng suy nghĩ quá cao siêu cứ bình tỉnh mà làm, quan trọng bạn phải hiểu bản chất của nghiệp vụ rồi mới đưa ra phương án xử lý.

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
Bên mình cũng giống trường hợp của bạn, và mình cũng hạch toán giống bạn luôn, khi thuế vào kiểm tra họ không ý kiến gì, phần chiết khấu của bên mình cuối tháng bên công ty mới tính nhưng phải 1 hoặc 2 tháng sau mới xuất hóa đơn chiết khấu đi kèm đối trừ cùng với lượng hàng lấy trên cùng 1 tờ hóa đơn chứ không tách lẻ chiết khấu riêng như bạn.

R

Rilakkuma

Guest
20/9/15
11
0
1
32
Thanks các anh chị đã tư vấn.
Em đã rõ cách hạch toán , chỉ còn phần nhập liệu thì để em thử cách nhập hóa đơn chiết khấu bằng ghi âm phân bổ chi phí xem sao :)

R

Rilakkuma

Guest
20/9/15
11
0
1
32
Bên mình cũng giống trường hợp của bạn, và mình cũng hạch toán giống bạn luôn, khi thuế vào kiểm tra họ không ý kiến gì, phần chiết khấu của bên mình cuối tháng bên công ty mới tính nhưng phải 1 hoặc 2 tháng sau mới xuất hóa đơn chiết khấu đi kèm đối trừ cùng với lượng hàng lấy trên cùng 1 tờ hóa đơn chứ không tách lẻ chiết khấu riêng như bạn.

Hic, cùng hoàn cảnh ah.
Bạn theo dõi lượng hàng bán và tồn kho để ghi giảm 632 và 156 ah
Mà bạn nhập liệu hóa đơn chiết khấu ấy như thế nào??

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
mình không ghi giảm 632 và 156 như bạn, chỉ là hạch toán phần chiết khấu vào 711 thôi.hạch toán thì giống như bạn hạch toán vậy.

M

minhvuong1607

Sơ cấp
17/1/18
1
0
1
35
Thanks các anh chị đã tư vấn.
Em đã rõ cách hạch toán , chỉ còn phần nhập liệu thì để em thử cách nhập hóa đơn chiết khấu bằng ghi âm phân bổ chi phí xem sao :)
Nếu phân bổ bạn ghi âm thì trên bảng kê mua vào của báo cáo thuế cũng số âm phải ko bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA