Dịch vụ BHXH tại Hà Nội

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi bhxhtphn, 21 Tháng chín 2015.

243,224 lượt xem

1. bhxhtphn

bhxhtphn Nhận làm dịch vụ BHXH doanh nghiệpcho các

tiền ăn ca thì không phải nộp bh nên bạn không phải điền vào cột nào cả bạn nhé

2. bhxhtphn

bạn gọi cho chị cán bộ quản lý bên bạn hỏi em đã nộp qua mạng rồi nhưng chưa có thông tin phản hồi, chị làm ơn chỉ giúp em xem chị đã nhận được chưa, nếu chưa thì bạn làm lại trên phần mềm bh thôi không phải nộp hò sơ giấy bạn nhé

Phương Hạ 111 thích bài này.
  3. bhxhtphn

bạn gọi cho chị cán bộ quản lý bên bạn hỏi em đã nộp qua mạng rồi nhưng chưa có thông tin phản hồi, chị làm ơn chỉ giúp em xem chị đã nhận được chưa, nếu chưa thì bạn làm lại trên phần mềm bh thôi không phải nộp hò sơ giấy bạn nhé

4. Lặng Yên

Lặng Yên Điều hành cao cấp

Dạ chị
    Chào bạn, cho mình hỏi
    - Bạn ở vùng nào thế?
    - Nhân viên đó nghỉ việc vào thời điểm nào?

5. thanhtuyennguyen610

thanhtuyennguyen610 Thành viên hoạt động

em đóng ở Ba Đình. em mới đký đóng lần đầu vào tháng 3 và truy thu cho CN từ tháng 01-2016 vì công ty em mới thánh lập. lúc nộp thì chị ở 1 cửa có hỏi và em trả lời là công việc chỉ là đếm vải thì chị ấy chấp nhận mức lương đó. nhưng khi em chốt sổ thì chị quản lý thu nói phải nâng mức đóng lên 3750 mới chốt đc ạ

6. thanhtuyennguyen610

thanhtuyennguyen610 Thành viên hoạt động

NHƯNG E TRÓT ĐIỀN VÀO CỘT 7 RỒI Ạ .

7. Phương Hạ 111

Phương Hạ 111 Thành viên hoạt động

Thanks bạn nhé,
    Mình hỏi và chị ý kiểm tra lại rồi nhưng chưa thấy pm gửi đến, mình ko biết mình có làm sai ở đâu ko.
    Mà mình đki thời gian sử dụng thẻ là 6 tháng đầu năm 2017 thì có hợp lệ ko bạn? Hay là mình chỉ đc đăng kí 3 tháng thì BH mới châp nhận?

8. bhxhtphn

ban dong bh o quan nao vay

9. Phương Hạ 111

Mình đóng ở Ba đình :) nhưng giờ dc cấp thẻ r bạn ah mình phải đến tận cq bảo hiểm r nói khó với cán bộ quản lý để chị ấy xuống bộ phận 1 cửa xin hộ cho mình lấy thẻ :(

bhxhtphn thích bài này.
  10. mohongngoc

mohongngoc Thành viên sơ cấp

Chào các anh chị!
    Anh chị ơi, hiện tại công ty em đang có 1 trường hợp lao động tham gia BHXH như sau, anh chị giải đáp giúp em ạ
    giữa tháng 3/2017 lao động nghỉ việc ở công ty em. tháng 4 em báo giảm cho lao động T và chốt sổ BH thông qua trang điện tử ivan.nopbaohiem.vn và nhận được thông báo là hồ sơ của đơn vị em không được chấp nhận. tiếp đó em báo giảm lại thì hệ thống gửi lại phản hồi của cơ quan bh là hồ sơ của đơn vị không hợp lệ do lao động T đã báo giảm rồi. Như vậy hệ thống gửi lại cho em thông báo trên có nghĩa là em đã báo giảm xong cho lao động T từ tháng 4 phải không ạ? Bây giờ em muốn làm thủ tục chốt sổ cho lao động T thì cần làm những thủ tục gì ạ?
    Anh chị giải đáp giúp em với ạ! Em cảm ơn

11. Thủy BB

Thủy BB ....................

Bạn đã báo giảm thành công rồi, bây giờ chỉ cần chốt sổ cho LĐ này thôi.

=> Báo giảm thành công thì bạn tiến hành CHỐT SỔ, thủ tục như sau:
    + Phiếu giao nhận hồ sơ (mẫu 301, 02 bản)
    + Tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới)
    + Các tờ rời sổ (nếu có)
    + Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản)'
    => Nộp qua đường bưu điện

12. mohongngoc

13. zungcoca

zungcoca Thành viên thân thiết

ivan.nopbaohiem.vn cũng là trang web truc tuyen của cơ quan bảo hiểm xã hội VN ah ?

14. mohongngoc

vâng, đấy là phần mềm của BKAV ạ

15. Thủy BB

Thủy BB ....................

HỒ SƠ ĐỀ NGHỊ HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP
    1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.
    2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:
    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
    b) Quyết định thôi việc;
    c) Quyết định sa thải;
    d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
    đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
    Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặctheo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.
    3. Sổ bảo hiểm xã hội đã được cơ quan BHXH Quận/Huyện/Thành phố chốt thời gian đóng BHTN, BHXH ( bản chính và bản photo)
    4. Chứng minh nhân dân ( bản photo).

Tham khảo thêm tại link http://vieclamhcm.net/bhthatnghiep/...HIEP-DIEU-KIEN-HUONG-TRO-CAP-THAT-NGHIEP.aspx

16. bjboyn00b

bjboyn00b Thành viên sơ cấp

Chào bạn, mình làm ở cty cũ đã nghỉ được hơn năm, cty cũ mình nợ bhxh, mà trong quá trình ở cty cũ mình đã được bhxh chi trả trợ cấp thai sản, mình làm cty mới được hơn 1 năm với mức đóng bảo hiểm cao gấp đôi công cũ, giờ muốn chốt sổ cty cũ mà ko được, sổ mình có rồi, bạn báo giá giúp mình vụ chốt sổ bhxh ở cty cũ với nhé.

17. Phương Hạ 111

Chào bạn cho mình hỏi đối với trường hợp LĐ nữ bị sảy thai phải nằm viện Phụ sản (không phải viện đăng kí BHXH) thì có được thanh toán tiền chế độ nghỉ thai sản ko ạ? Nếu có giấy ra viện mà k phải ở bệnh viện đã đăng kí BHYT thì có được giải quyết theo hồ sơ hưởng thai sản như bình thường ko ạ (về số tiền hưởng, mức hưởng, t/g hưởng...)
    Xin cảm ơn

18. mohongngoc

Chào các anh chị!
    Tháng 2, công ty em làm hồ sơ chuyển địa điểm tham gia BHXH từ quận thanh xuân về nam từ liêm, và đã được giải quyết. kể từ tháng 3, cty tham gia bảo hiểm tại quận nam từ liêm và được cấp luôn mã đơn vị mới. Tuy nhiên, do sơ sót nên em đã không cập nhật lại thông tin của công ty trên hệ thống bảo hiểm điện tử ivan.nopbaohiem.vn, nên tất cả các thông tin của công ty vẫn hoạt động và giao dịch tại quận thanh xuân. Tháng 4, đơn vị em có 1 lao động T nghỉ việc, em làm thủ tục báo giảm lao động thông qua hệ thống bảo hiểm điện tử, ban đầu, hệ thống gửi lại thông báo là sai mức đóng, sau đó em làm lại hồ sơ và nộp lại thì nhận được thông báo là lao động T đã báo giảm rồi. Như vậy, do chưa thay đổi thông tin trên hệ thống điện tử, em vẫn báo giảm lao động ở quận thanh xuân, trên thực tế, lao động T đã báo giảm ở quận thanh xuân vào cuối tháng 2. Do chưa nắm bắt được điều này, em nghĩ đã báo giảm cho lao động ở BH nam từ liêm thành công và gửi sổ BH của lao động T đi chốt và nhận được phản hồi là lao động T chưa báo giảm. Anh chị cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm như thế nào ạ? Lao động T nghỉ việc ở công ty em, đến làm tại đơn vị mới và được tham gia BH luôn, đến nay em vẫn chưa chốt được sổ cho lao động T. Anh chị tư vấn giúp em hướng giải quyết với ạ!
    Cảm ơn các anh chị rất nhiều

19. tongthamkt

tongthamkt Thành viên hoạt động

@mohongngoc Mình nghĩ trường hợp của bạn là giờ bạn sẽ tiến hành báo giảm cho lao động T.Anh này ở nam từ liêm bình thường , nhờ bên ivan cập nhật lại thông tin đơn vị rồi tiến hành báo giảm trên phần mềm nhưng giờ là tháng 6 nên bạn sẽ thoái giảm cho trường hợp này
    p/s: thủ tục kèm bảng kê việc thoái giảm( bảng lương)

20. tainguyenmln

tainguyenmln Thành viên sơ cấp

em ở sài gòn chuyển ra Hà Nội thì đóng bảo Hiểm như thế nào xin chị tư vấn hộ em