Cách điền bảng kê 01/TNDN như thế nào?

• Thread starter Phan Ngọc Mai
  • Ngày gửi
P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Mấy anh chị cho em hỏi, công ty e thuê văn phòng 8 triệu/1 tháng, nhưng 3 tháng trả 1 lần, vậy em phải lập bảng kê như thế nào, e lập theo tháng hay theo quý. Phần số lương, đơn giá, tổng giá thanh toán e ghi 8tr/tháng hay em ghi 24tr/quý. Tổng giá trị hàng hóa mua vào là em điền 24tr hay sao? Ai biết chỉ em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Mấy anh chị cho em hỏi, công ty e thuê văn phòng 8 triệu/1 tháng, nhưng 3 tháng trả 1 lần, vậy em phải lập bảng kê như thế nào, e lập theo tháng hay theo quý. Phần số lương, đơn giá, tổng giá thanh toán e ghi 8tr/tháng hay em ghi 24tr/quý. Tổng giá trị hàng hóa mua vào là em điền 24tr hay sao? Ai biết chỉ em với ạ.
Công ty bạn kê khai thuế theo quý hay theo tháng, nếu theo tháng thì bạn phải lập theo tháng.

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Công ty bạn kê khai thuế theo quý hay theo tháng, nếu theo tháng thì bạn phải lập theo tháng.
Dạ theo quý ạ, vậy cứ 3 tháng trả tiền 1 lần là em lập bảng kê 01/TNDN rồi điền tổng giá trị là 24tr hay sao a.

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Dạ theo quý ạ, vậy cứ 3 tháng trả tiền 1 lần là em lập bảng kê 01/TNDN rồi điền tổng giá trị là 24tr hay sao a.
Hướng dẫn điền bảng kê 01/TNDN doanh nghiệp ghi như sau:
Tiêu thức ngày… tháng… năm… dưới tiêu đề “Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào không có hoá đơn”: ghi ngày, tháng, năm Công ty lập bảng kê.
Tiêu thức ngày tháng năm mua hàng: ghi theo ngày tháng năm thực tế mua hàng trong tháng theo thứ tự thời gian mua hàng.
Tiêu thức ngày… tháng… năm… cuối bảng kê, trên phần ký tên, đóng dấu của Giám đốc/Chủ doanh nghiệp: ghi theo ngày Giám đốc/Chủ doanh nghiệp ký xác nhận bảng kê.
Căn cứ vào số thực tế các mặt hàng trên mà đơn vị mua của người bán không có hóa đơn, lập bảng kê khai theo thứ tự thời gian mua hàng, doanh nghiệp ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên bảng kê, tổng hợp bảng kê hàng tháng. Hàng hóa mua vào lập theo bảng kê này được căn cứ vào chứng từ mua bán giữa người bán và người mua lập trong đó ghi rõ số lượng, giá trị các mặt hàng mua, ngày, tháng mua, địa chỉ, số CMTND của người bán và ký nhận của bên bán và bên mua.
Đối với doanh nghiệp có tổ chức các trạm nơi thu mua ở nhiều nơi thì từng trạm thu mua phải lập từng bảng kê riêng. Doanh nghiệp lập bảng kê tổng hợp chung của các trạm.
Bạn nên lập bảng kê 01/TNDN theo tháng.

• Like
Reactions: ldv and samsung6688
P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Tiêu thức ngày… tháng… năm… dưới tiêu đề “Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào không có hoá đơn”: ghi ngày, tháng, năm Công ty lập bảng kê.
Tiêu thức ngày tháng năm mua hàng: ghi theo ngày tháng năm thực tế mua hàng trong tháng theo thứ tự thời gian mua hàng.
Tiêu thức ngày… tháng… năm… cuối bảng kê, trên phần ký tên, đóng dấu của Giám đốc/Chủ doanh nghiệp: ghi theo ngày Giám đốc/Chủ doanh nghiệp ký xác nhận bảng kê.
Căn cứ vào số thực tế các mặt hàng trên mà đơn vị mua của người bán không có hóa đơn, lập bảng kê khai theo thứ tự thời gian mua hàng, doanh nghiệp ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên bảng kê, tổng hợp bảng kê hàng tháng. Hàng hóa mua vào lập theo bảng kê này được căn cứ vào chứng từ mua bán giữa người bán và người mua lập trong đó ghi rõ số lượng, giá trị các mặt hàng mua, ngày, tháng mua, địa chỉ, số CMTND của người bán và ký nhận của bên bán và bên mua.
Đối với doanh nghiệp có tổ chức các trạm nơi thu mua ở nhiều nơi thì từng trạm thu mua phải lập từng bảng kê riêng. Doanh nghiệp lập bảng kê tổng hợp chung của các trạm.
Dạ, em cảm ơn a nhé.

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Ak, anh ơi, cho em hỏi tí, theo hợp đồng thuê nhà và hình thức trả thì công ty em trả tiền nhà 3 tháng 1 lần (trả tiền mặt), trả 1 lần 24 triệu luôn, vậy thì em làm phiếu chi trả tiền nhà 3 tháng là 24 triệu phải không?. Còn lúc em nhập misa e nhập trả tiền nhà theo tháng chứ a (ví du: tiền thuê nhà tháng 7: 8 triệu, tháng 8: 8 triệu, tháng 9: 9 triệu). A chỉ em với.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Em nhập tiền thuê hà từ ngày 01/07/2015 đến 0/09/2015 với số tiền 24tr ( không cần tách ra đâu)

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Ak, anh ơi, cho em hỏi tí, theo hợp đồng thuê nhà và hình thức trả thì công ty em trả tiền nhà 3 tháng 1 lần (trả tiền mặt), trả 1 lần 24 triệu luôn, vậy thì em làm phiếu chi trả tiền nhà 3 tháng là 24 triệu phải không?. Còn lúc em nhập misa e nhập trả tiền nhà theo tháng chứ a (ví du: tiền thuê nhà tháng 7: 8 triệu, tháng 8: 8 triệu, tháng 9: 9 triệu). A chỉ em với.
Theo mình thì hàng tháng bạn làm phiếu chi 8 triệu cho chủ nhà. 3 tháng thì 3 phiếu chi đưa cho chủ nhà ký 1 lượt khi trả như thế sẽ dễ hơn. Còn nếu không thì hàng tháng bạn đưa vào 331. Trả trên 20 triệu thì phải chuyển khoản.

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Theo mình thì hàng tháng bạn làm phiếu chi 8 triệu cho chủ nhà. 3 tháng thì 3 phiếu chi đưa cho chủ nhà ký 1 lượt khi trả như thế sẽ dễ hơn. Còn nếu không thì hàng tháng bạn đưa vào 331. Trả trên 20 triệu thì phải chuyển khoản.
Nhưng trong hợp đồng nói rõ 3 tháng trả 1 lần thì sao a, e mới vào làm, tiền họ trả rồi. Làm sao giờ.

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Em nhập tiền thuê hà từ ngày 01/07/2015 đến 0/09/2015 với số tiền 24tr ( không cần tách ra đâu)
Vậy được hả c, vậy khi em nhập vào Misa e nhập thanh toán từng tháng, rồi phiếu chi e lập theo tháng hay sao c. Chứ trên 29tr 1 lần vậy phải chuyển khoản phải k?

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Nhưng trong hợp đồng nói rõ 3 tháng trả 1 lần thì sao a, e mới vào làm, tiền họ trả rồi. Làm sao giờ.
à công ty bạn kê khai theo quý vậy thì bạn trả 3 tháng 1 lần cũng được mà.

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
à công ty bạn kê khai theo quý vậy thì bạn trả 3 tháng 1 lần cũng được mà.
Vậy giờ của em phải sao a, em lập phiếu chi từng tháng hay lập 3 tháng 1 phiếu chi, rồi khi em nhập vào Misa thì sao?

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Vậy giờ của em phải sao a, em lập phiếu chi từng tháng hay lập 3 tháng 1 phiếu chi, rồi khi em nhập vào Misa thì sao?
bạn lập phiếu chi bình thường, nội dung ghi là thanh toán tiền thuê văn phòng tháng 7,8,9

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
bạn lập phiếu chi bình thường, nội dung ghi là thanh toán tiền thuê văn phòng tháng 7,8,9
Nhưng khi em nhập vào Misa thì e cũng nhập NợTK 6422, có TK 111 tiền thuê nhà 3 tháng 24 triệu vậy ak a.

S

samsung6688

Guest
29/9/15
9
1
3
35
Cho em hỏi anh Naveen Đoàn giúp đỡ mình!
Tháng 01/2015 kế toán trước có xuất 1 cái hóa đơn bán ra 10tr, nhưng chưa giao cho khách hàng, đến nay khách hàng kêu giao hóa đơn, xem lại thì thấy đã viết sai tên hàng hóa (sau khi xem mình đã gạch chéo hóa đơn đó “xóa" (nhưng đã khai thuế rồi), mình hoang mang quá không biết xử lý sao, mình mới gặp trường hợp này. Mình mới làm, nên chưa biết xử lý trường hợp đó và đã gạch chéo hóa đơn nữa trong khi hóa đơn đó dã khai thuế Quý I rồi! Xin giúp mình!
Mình đã xóa cái hóa đơn đó, và xuất lại hóa đơn khác!
Không biết báo lên thuế có bị phạt gì hay không?

H

HUONGKT2011DHTN

Guest
30/10/15
15
0
1
31
cho mình hỏi ké xíu. cty mình cũng làm hợp đòng thuê nhà .nhưng trả theo năm. thời hạn trả từ ngày 1/11 -07/11 hàng năm. số tiền thuê 1 năm là 26,4 tr. vậy mình ghi vào cột số lượng và giá bán ntn. mình đã làm 2 phiếu chi vào ngày 01/11 là 10tr. 07/11 là 16,4 tr. ai giúp mình với.

N

Ngoc Tinh

Sơ cấp
28/6/10
2
0
1
35
Tuyên Quang
A/C cho e hỏi xíu. Công ty e thuê xe ô tô tải. Khoảng 40tr/tháng.Nhưng bên cho thuê ko có hóa đơn. Vậy e có phải lập bảng kê không? Và nếu lập bảng kê như vậy có đc coi là hợp lệ ko? Trong hợp đồng yêu cầu trả tiền mặt nên hàng tháng đã trả bằng tiền mặt. Vậy nếu lập bảng kê hàng tháng là 40tr mà ko chuyển khoản có bị loại ko

N

Ngoc Tinh

Sơ cấp
28/6/10
2
0
1
35
Tuyên Quang
Có quy định nào bắt buộc tổng giá trị thanh toán bằng bảng kê không có hóa đơn trên 20tr bắt buộc phải chuyển khoản không ạ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
A/C cho e hỏi xíu. Công ty e thuê xe ô tô tải. Khoảng 40tr/tháng.Nhưng bên cho thuê ko có hóa đơn. Vậy e có phải lập bảng kê không? Và nếu lập bảng kê như vậy có đc coi là hợp lệ ko? Trong hợp đồng yêu cầu trả tiền mặt nên hàng tháng đã trả bằng tiền mặt. Vậy nếu lập bảng kê hàng tháng là 40tr mà ko chuyển khoản có bị loại ko
Nếu chỉ thuê xe ô tô của cá nhân mà không kèm người lái thì đây là thuê tài sản, Công ty chỉ cần khai khai nộp thuế TNCN và GTGT thay người cho thuê (thuế GTGT 5% và thuế TNCN 5%), không cần hoá đơn (vì theo TT 92 thì thuế không bán hóa đơn cho thuê tài sản) và không nhất thiết phải thanh toán không dùng tiền mặt. Nếu thuê của doanh nghiệp thì phải có hóa đơn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn lưu ý cho. Đây là topic từ năm 2015, đến nay luật thuế có nhiều thay đổi, nên khi đọc bào các bạn lưu ý ngày viết câu trả lời để biết luật hiện hành là thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA