HẠCH TOÁN HÀNG BÁN TRÊN LAZADA

• Thread starter hoahoathy
  • Ngày gửi
M

Minh Nguyen Pham

Guest
5/1/16
1
0
1
36
Mình xin tiếp topic bằng một vấn đề khác: Trên Lazada có các chương trình khuyến mãi giảm giá và mời Nhà Bán Hàng tham gia. Như vậy trong cùng 1 tuần có thể bán cùng 1 loại sản phẩm với nhiều giá khác nhau. Nếu vậy việc gom 1 tuần xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu 1 lần sẽ vướng phải trường hợp 1 hóa đơn 1 sản phẩm có 2 giá bán khác nhau. Tuy nhiên các chương trình này nhiều và chạy thời gian khá ngắn (có CT chỉ kéo dài 1, 2 ngày), không lẽ mình phải đi đăng ký CT với Sở Công Thương hết ah?! Cả nhà có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp mình với. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhxuan8489

Guest
30/3/16
2
2
3
34
E nghĩ e sẽ làm công văn lên chi cục để xin ý kiến.[/QUOTE]

Bạn ơi, bạn đã xin được ý kiến của chi cục thuế chưa? Bên minh cũng gặp trường hợp giống như bên bạn, cũng bán hàng cho Lazada. Nếu được rồi cho mình xin với nhé! Cảm ơn bạn nhiều lắm!

H
Ok BẠN. Ủa vậy năm vừa rồi làm BCTC bạn xử lý như thế nào với số tiền trong tài khoản ngân hàng mà LAZADA chuyển cho bạn
Mình làm nhưng thấy số tiền còn chuyển sang 2016 vì ko đủ hóa đơn xuất. HIC

T

thanhxuan8489

Guest
30/3/16
2
2
3
34
Bên mình cũng vậy, bên mình có hoá đơn đầu vào nhưng chỉ có đầu ra là không khớp với số tiền Lazada thanh toán thôi, nhưng vấn đề là mình ko xuất hoá đơn cho Lazada nhưng lại lazada lại thanh toán cho bên mình.Bạn đã gửi công văn lên thuế chưa ?

N

noithatdep70

Guest
4/3/13
7
0
1
ha noi
chào cả nhà mình mới đi làm nên cũng không có kinh nghiemj nhiều mong mọi người chia sẻ. Bên minh cũng đang chuẩn bị bán hàng trên lazada mà mình theo dõi thấy sảy ra nhiều trường hop khó nhỉ ? Sếp mình đang bắt mình tìm hiểu xem bán trên lazada thì bên đó trừ bao nhiêu % hoa hồng và dịch vụ vậy vì mình lên mạng tìm mà không có thấy trên diễn đàn mình có nhiều người biết mong các bạn chia sẻ giúp mình.
Cảm ơn nhiều

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
chào cả nhà mình mới đi làm nên cũng không có kinh nghiemj nhiều mong mọi người chia sẻ. Bên minh cũng đang chuẩn bị bán hàng trên lazada mà mình theo dõi thấy sảy ra nhiều trường hop khó nhỉ ? Sếp mình đang bắt mình tìm hiểu xem bán trên lazada thì bên đó trừ bao nhiêu % hoa hồng và dịch vụ vậy vì mình lên mạng tìm mà không có thấy trên diễn đàn mình có nhiều người biết mong các bạn chia sẻ giúp mình.
Cảm ơn nhiều
Cái này thì phải tự đến gặp và thương thảo trực tiếp với người ta chứ ở đây làm sao trả lời câu hỏi này của bạn.

V

vytran92

Guest
7/6/16
1
0
1
31
Bên mình cũng đang bán hàng trên Lazada dc 4 năm rồi. Mỗi đơn hàng Lazada sẽ trừ
  • phí hoa hồng (%theo quy định, tùy mặt hàng khi kí hợp đồng),
  • phí vận chuyển (tính theo trọng lượng của mỗi gói hàng và tùy thuộc vào gửi đến tỉnh nào),
  • phí pick up (phí này là phí nhân viên Lazada đến bên mình lấy hàng hằng ngày),
  • phí FBL (phí nhân viên Lazada đóng gói hàng hộ mình khi mình yêu cầu),
  • phí COD (phí thu hộ, trung bình là 6.600 đ)
  • phí xử lí hàng trả về (8.800 đ)
  • một số phí khác
Tất cả các loại phí này đều được quy định trong hợp đồng và có biểu phí quy định đàng hoàng.
Mình thấy bán trên Lazada ko khó, nếu bên bạn biết quy định giá bán hợp lý và đẩy mạnh tiêu thụ hàng thường xuyên, cộng với chạy chương trình khuyến mãi hằng ngày thì ko lỗ đâu. :)

C

cuyeudivicuocdoichophep

Guest
25/8/16
2
0
1
34
Bạn hoahoathy ơi, tớ có 1 vấn đề muốn tham khảo bạn, vui lòng cho mình xin địa chỉ mali của bạn được không?. Tks bạn nh

C

cuyeudivicuocdoichophep

Guest
25/8/16
2
0
1
34
E nghĩ e sẽ làm công văn lên chi cục để xin ý kiến.

Bạn ơi, bạn đã xin được ý kiến của chi cục thuế chưa? Bên minh cũng gặp trường hợp giống như bên bạn, cũng bán hàng cho Lazada. Nếu được rồi cho mình xin với nhé! Cảm ơn bạn nhiều lắm![/QUOTE]
bạn ơi, bên bạn bán cho lzd , bạn theo dõi công nợ và chi phí tthes nào vây, chỉ mình với. Tks

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Mình xin tiếp topic bằng một vấn đề khác: Trên Lazada có các chương trình khuyến mãi giảm giá và mời Nhà Bán Hàng tham gia. Như vậy trong cùng 1 tuần có thể bán cùng 1 loại sản phẩm với nhiều giá khác nhau. Nếu vậy việc gom 1 tuần xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu 1 lần sẽ vướng phải trường hợp 1 hóa đơn 1 sản phẩm có 2 giá bán khác nhau. Tuy nhiên các chương trình này nhiều và chạy thời gian khá ngắn (có CT chỉ kéo dài 1, 2 ngày), không lẽ mình phải đi đăng ký CT với Sở Công Thương hết ah?! Cả nhà có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp mình với. Xin cảm ơn.
Trích thông tư liên tịch 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06/07/2007
II. KHUYẾN MẠI
1. Các hình thức khuyến mại phải được thông báo bằng văn bản đến Sở Thương mại nơi tổ chức khuyến mại, bao gồm:

a) Đưa hàng hoá mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền;
b) Tặng hàng hoá, cung ứng dịch vụ cho khách hàng không thu tiền kèm theo hoặc không kèm theo việc mua, bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
c) Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó;
d) Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ;
đ) Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố;
e) Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên;
g) Tổ chức cho khách hàng tham gia các chương trình văn hóa, nghệ thuật, giải trí và các sự kiện khác vì mục đích khuyến mại.
Toàn văn thông tư tại đây :
http://thuvienphapluat.vn/van-ban/T...uong-mai-quy-dinh-ND-37-2006-ND-CP-54515.aspx

T

Tuyết trương 789

Guest
31/8/16
11
0
1
35
anh chị giúp em với, em cũng đang vướng bán hàng cho bên lazada mà không biết phải xử lý như thế nào, anh chị nào làm kế toán đã bán hàng cho bên này giúp em với ạ, xuất hóa đơn cho khách theo tuần, theo tháng chốt hay theo ngày ạ, và bên em xuất mặt hàng trên hóa đơn không giống thực tế thì sao ạ, vì bên em và lazada mới làm ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
anh chị giúp em với, em cũng đang vướng bán hàng cho bên lazada mà không biết phải xử lý như thế nào, anh chị nào làm kế toán đã bán hàng cho bên này giúp em với ạ, xuất hóa đơn cho khách theo tuần, theo tháng chốt hay theo ngày ạ, và bên em xuất mặt hàng trên hóa đơn không giống thực tế thì sao ạ, vì bên em và lazada mới làm ạ
Em đã tìm được cái chủ đề này mà không đọc từ đầu đến cuối à?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
em đọc nhưng chưa hiểu c ạ, nên em nhờ mọi người nói rõ hơn ạ
Từng bài viết có nội dung rất cụ thể. Nếu em vẫn chưa hiểu thì nên nêu rõ vấn đề chưa hiểu của mình. Câu hỏi của em như này sẽ không thể nhận được câu trả lời.

H

hi_sea

Guest
1/4/15
1
0
1
31
E nghĩ e sẽ làm công văn lên chi cục để xin ý kiến.

Bạn ơi, bạn đã xin được ý kiến của chi cục thuế chưa? Bên minh cũng gặp trường hợp giống như bên bạn, cũng bán hàng cho Lazada. Nếu được rồi cho mình xin với nhé! Cảm ơn bạn nhiều lắm![/QUOTE]

N

Ngô_Hằng

Guest
9/12/16
1
0
1
33
Chị vytran92 ơi. Chị giúp em định khoản trong trường hợp bán hàng LAZADA này với ạ. Khi xuất hóa đơn thì xuất cho KH, nhưng khi thu tiền thì lại thu của Lazada. Công ty em lần đâu tiên bán hàng trên Lazada nên em không rành lắm. Cảm ơn chị nhiều

L

Linh Linh tóc xù

Guest
26/7/16
19
3
3
em cũng đợi câu trả lời cho câu hỏi của chị Ngô-Hằng ạ

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Chị vytran92 ơi. Chị giúp em định khoản trong trường hợp bán hàng LAZADA này với ạ. Khi xuất hóa đơn thì xuất cho KH, nhưng khi thu tiền thì lại thu của Lazada. Công ty em lần đâu tiên bán hàng trên Lazada nên em không rành lắm. Cảm ơn chị nhiều
Mình tóm tắt thế này nha:

Hàng hoá khi xuất giao cho Lazada thì theo dõi trên TK157 : Nợ 157 / Có 1561
Khi có khách mua hàng =>
+ kế toán xuất hoá đơn cho khách hàng trực tiếp và ghi nhận doanh thu: Nợ 131 (mã KH) / Có 5113, 33311
+ đồng thời xác định giá vốn hàng bán Nợ 632 / Có 157.
Nhận tiền thanh toán từ Lazada : Nợ 112 / Có 1381 (mã Lazada)
Nhận hoá đơn thu hoa hồng bán hàng từ Lazada : Nợ 6417, 1331 / Có 1381 (mã Lazada)
Cấn trừ công nợ thu khách hàng với khoản thu từ Lazada : Nợ 1381 (mã Lazada) / Có 131 (mã KH)

• Like
Reactions: Linh Linh tóc xù

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA