Sinh viên mới ra trường có nên học kế toán thực hành ở các trung tâm đào tạo kế toán không?

Thảo luận trong 'Hướng nghiệp' bắt đầu bởi nguyenthixuan1992, 22 Tháng bảy 2016.

109,417 lượt xem

1. mailaduynhat98

mailaduynhat98 Thành viên sơ cấp

ukm, xinh xong rồi thì làm gì nữa hả đằng ấy.
    Đồng ý là bây giờ xinh là một lợi thế rất lớn, ai mà chẳng thích người xinh. Tớ cũng thế. Nhưng nếu xinh mà không biết làm gì thì cũng vứt.
    Quan trọng mình nghĩ bây giờ, ai cũng vậy. Quan trọng nhất là 3 thứ
    Thứ nhất: Phải có kiến thức,
    Thứ hai: Phải có tinh thần làm việc, kỹ năng giao tiếp
    Thứ ba: Không cần phải xinh đẹp xuất chúng, Quan trọng là gọn gàng, quần áo ăn mặc sạch sẽ.
    Nhiêu đó là đủ rồi

2. em tên yêu

em tên yêu Thành viên sơ cấp

Chuẩn đó, mình cũng ủng hộ ý kiến này của bạn. Người xinh đẹp bây giờ nhiều vô kể, Quan trọng là xinh có làm được việc hay không thôi.
    Giờ không cần xinh, làm được việc, kiếm được tiền là thành xinh hết, Lúc ấy thì xinh từ trong ra ngoài ấy chứ

3. em tên yêu

Đúng là các trung tâm ở ngoài thì thường dạy rất dễ hiểu, theo kiểu cầm tay chỉ viêc thật đấy, thậm chí họ hướng dẫn chi tiết cho mình từ phiếu nhập kho trở đi,...nên người học thường cảm thấy đáp ứng mong muốn, dễ hiểu tại thời điểm đó. Tuy nhiên, theo ý kiến của mình & đại đa số các bạn đi làm chọn trung tâm kế toán Lê Ánh bởi họ hiểu là đi làm thực tế sẽ cần kỹ năng nghề nghiệp, xử lý tốt các nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong công ty, bảo vệ được số liệu, chủ động kiểm soát được rủi ro trước cơ quan thuế chứ không đơn thuần chỉ là việc hạch toán. Lý giải tại sao hiện giờ lương của nhiều bạn kế toán không cao, tỷ lệ thuận với góc nhìn, đánh giá của ông chủ công ty với các kế toán hiện nay. Lý do là các bạn đi làm nhưng chỉ là kế toán hạch toán, nhập liệu đúng nghĩa hoặc làm nội bộ theo yêu cầu của chủ Doanh nghiệp mà không hiểu được bản chất, không xử lý được các nghiệp vụ phát sinh, không kiểm soát được các rủi ro về thuế, ... Đội ngũ giảng viên chỗ cô Lê Ánh rất giỏi, chuyên môn sâu, có nhiều kinh nghiệm lắm. Mình học cô Nhung, cô không bao giờ dạy các bạn máy móc, cầm tay chỉ việc các bạn mà sẽ truyền đạt các kiến thức, kỹ năng nghiệp vụ để các bạn hiểu bản chất, xử lý tốt các nghiệp vụ phát sinh, kiểm soát các rủi ro về thuế...,
    Bạn thử tìm hiểu bên này đào tạo xem có thấy phù hợp không, mình cũng có tham gia học thử 1 số trung tâm, nhưng không hài lòng chất lượng giảng viên đứng lớp, kinh nghiệm thấy non qúa, nhiều câu hỏi của học viên hỏi mà trả lời cứ ấp úng, không tự nhiên, thấy nản lắm. hic

4. minhle288

minhle288 Thành viên sơ cấp

ui, mệt mỏi lắm bạn ạ. Dạo này lượn lờ trên mạng nhiều ấy hay không? Lại đọc được cái dòng cap gì mà nhiều người chết ở tuổi 20 hay 20 mấy ý, xong tầm 70- 75 tuổi mới được đem chôn. Sao thấy giống mình thế không biết được.
    Nhiều khi thấy mình đi làm mà như kiểu làm cho qua ngày ấy, chán lắm.
    Xong mình đi làm kiểu không đúng chuyên ngành học, cơ hội thăng tiến gần như bằng 0 ấyy. Chán lắm. Mấy nữa tết về nhà lại gặp anh em họ hàng lại thấy nản. Trước thì học rõ giỏi này lọ, haizz

5. minhle288

minhle288 Thành viên sơ cấp

ukm, cảm giác nhiều lúc còn tự trách cứ bản thân các kiểu nữa chứ, Bạn có như vậy không? nhiều lúc cứ nghĩ giá mà mình làm như thế này, mình làm như thế kia thì mọi thứ có lẽ đã không như bây giờ,
    Sau ngần ấy thời gian mình đã nhận ra, Cơ hội thì không đến lần thứ hai, Mà giờ thấy mệt mỏi quá. Nhiều khi tớ cứ muốn bỏ hết tất cả những gì mình đang làm đển làm một cái mới luôn ấy, Một công việc mới, cuộc sống mới .,.

6. T.Bình

T.Bình Thành viên sơ cấp

T cũng y như vậy đó. Lắm lúc cứ nghĩ suốt thôi, toàn tự trách bản thân giá như mình làm thế này, giá như mình làm thế kia.... nhiều lúc đi làm về vừa đi vừa nghĩ sẽ nghỉ việc, nhưng cũng ko dám vì sợ thất nghiệp. Giờ thì t thấy đỡ hơn khi mới đi làm rồi nhưng vẫn đau đầu với mấy con số lắm

7. Mai anh 96

Mai anh 96 Thành viên sơ cấp

Chào các chị ạ. Các chị cho e hỏi chút là e là dinh viên đang đi thực tập tại 1 công ty trong tp hcm mà khi e thực tập, e lại cảm thấy kiến thức để e học hỏi không có nhiều thẻ nên các chị cho e xin lời khuyên xem có nên đi học tại các trung tâm kế toán để lấy thêm kiến thức k ah và học ở đau thi tốt ah. E đang ở tp hcm ah. Cảm ơn các chị trước nha! Hjhj

8. lehoa9

lehoa9 Thành viên sơ cấp

Nếu e có tiền, có thời gian thì chị nghĩ là cứ đi học đi . không học được cái này thì học được cái kia
    Trưoc c tiếc tiền không đi học. Mãi cũng xin làm kế toán kho. Mà làm mãi rồi cũng chẳng có thêm ít kinh nghiệm nào. kiến thức thì ngày càng mất đi. Giờ chị muốn thay đổi công việc mới mà cũng k biết làm gì đây. Phải đi học đi ek ạ. Có kiến thức rồi mình làm gì cũng dễ

em tên yêu and minhle288 like this.
  9. em tên yêu

Đúng rồi đó, bất cứ công việc gì cũng cho mình kinh nghiệm mà bạn. Nay mình có đọc được bài viết này rất hay :
    "356 ngày qua loay hoay với biết bao công việc. Những công việc đang làm dẫu không phải là đam mê nhưng đó là người thầy tâm huyết dạy ta cách đối nhân xử thế. Học được cách đối diện thất bại bằng tâm thế ngày mai. Biết thế nào là vật lộn khốn khổ vì cơm, áo, gạo, tiền giữa buổi ban trưa nóng bức hay mưa rét cắt da cắt thịt trong chiều đông lộng gió. "
    Nếu bạn nào cảm thấy công việc chưa phù hợp với mình có thể thay đổi mà

10. em tên yêu

Đôi khi sự chán nản bắt nguồn từ việc bạn phân vân giữa đâu là công việc của đam mê và đâu là sở thích nhất thời. Nếu suốt ngày chỉ suy tư mà không thật sự bắt tay vào làm, trải nghiệm thì mình nghic sinh viên mới ra trường rất dễ rơi vào tâm trạng hoang mang, hoài nghi chính mình. ( Mình cũng đã từng nv) Lăn mình vào công việc là cách bắt buộc để tìm ra câu trả lời.
    Trải nghiệm còn đòi hỏi thêm yếu tố thời gian đủ để kết luận được chính xác. Do đó nên làm công việc đã nhận với hết khả năng và lòng nhiệt thành trong khoảng thời gian ít nhất một năm rồi hãy so sánh, tránh thái độ làm việc kiểu “thử cho biết” vì điều này ảnh hưởng tới công ty bạn lẫn chính bạn.
    Khi hết mình với công việc, những thành quả tạo ra sẽ giúp bạn có cơ hội nhìn lại, chọn con đường tạo ra giá trị tốt đẹp, phù hợp nhất để góp phần phát triển bản thân lẫn xã hội. Nên nhớ việc làm ở mỗi thời điểm đều có sự khắc nghiệt nhất định. Bình tĩnh đón nhận, không ngừng vận động, tin tưởng vào tương lai và nỗ lực làm việc hết sức sẽ giúp bạn vượt qua cảm giác chán ngán công việc.