Lập Báo cáo Tài Chính

• Thread starter yuri le
  • Ngày gửi
Y

yuri le

Guest
12/5/14
3
0
1
tphcm
Chào các Anh/ Chị/ Em trong hội, Mình có một số ý cần mọi người tư vấn giúp ạ :
- Tình hình là mình là dân tay ngang vào kế toán, cũng có đi học vài khóa kế toán và biết ít về kế toán (hiện giờ mình làm kế toán nội bộ)
- Công ty mình trước giờ thuê 1 chị làm kế toán dịch vụ, nhưng lúc thuế kiểm tra thì chị ấy làm mất dữ liệu chứng từ của công ty nhưng lúc này c ấy không quan tâm kiểu bỏ con giữa chợ mọi người ạ. Mình thì ko biết gì nhiều hết cứ lo lắng, run, rồi sợ đủ thứ. Cũng may có chuyện thuế kiểm tra cũng qua yên ổn
- Hiện giờ mình cũng theo học 1 khóa Lập BCTC và Quyết toán thuế. Mình chủ yếu muốn biết cách Lập BCTC cho đúng và được vững (khi mình d.khoan các n/vu phát sinh trong file excel thì mình ko rõ đã đúng chưa, cái mình làm sai ở điểm nào) để mình làm được cho công ty và cho chị kế toán dịch vụ kia nghĩ. Nhưng giảng viên dạy cho mình thì thấy không nhiệt tình cho lắm, cứ bảo mình còn bị thiếu hụt, hỏng nền cơ bản và chủ yếu muốn dạy lí thuyết cho mình.
- Thật sự mình lo lắm, Giám Đốc biết mình đi học và hi vọng vào mình có thể làm được, nhưng nay tình hình này mình chẳng biết phải làm sao, rối lắm mọi người à. Mọi người tư vấn giúp mình nhé! (Mình sn 91) Cám ơn mọi người thật nhiều!! <3

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Chuyển sang xài phần mềm kế toán đi, mọi chuyện sẽ đơn giản đi rất nhiều

Y

yuri le

Guest
12/5/14
3
0
1
tphcm
Chuyển sang xài phần mềm kế toán đi, mọi chuyện sẽ đơn giản đi rất nhiều
Mình làm công ty nhỏ bạn ơi, sử dụng excel cho tiện hihi :) với lại sổ sách của chị kế toán dịch vụ cũng làm excel nữa.
Hiện giờ c ấy vẫn chưa gởi cho mình sổ sách năm 2015 nữa, thật hết biết làm sao :(

trangnguyen_DaNang

trangnguyen_DaNang

Trung cấp
4/7/16
86
17
8
cty nhỏ vẫn xài phần mềm kế toán được mà. Chi phí 1 phần mềm cài cho 1 máy như bên mình đang xài phần mềm kế toán dao động từ 7tr=>10tr. Dùng phần mềm bạn sẽ làm việc hiệu quả và nhanh tiện hơn.Xin giám đốc đầu tư một cái dùng lâu dài. ^^

• Like
Reactions: Luanluan Le
H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Sếp không cho thì rỉ tai mua phần mềm lậu bên ngoài toàn có 1 - 2 tr, support còn tốt hơn mua có hóa đơn ấy chứ ;)

trangnguyen_DaNang

trangnguyen_DaNang

Trung cấp
4/7/16
86
17
8
Sếp không cho thì rỉ tai mua phần mềm lậu bên ngoài toàn có 1 - 2 tr, support còn tốt hơn mua có hóa đơn ấy chứ ;)
Dùng phần mềm lậu thì chưa chắc đã support tốt nhé! phần mềm ngoài do cá nhân làm tràn lan trên mạng giao dịch bằng mail, điện thoại có hoặc không có hợp đồng (cá nhân thường hợp đồng đơn sơ) thì mức độ uy tín thấp hơn so với các công ty phần mềm. Khi bạn cần hỗ trợ kịp thời chắc gì người ta đã có mặt online để kịp hỗ trợ bạn. ^^ Tiền nào của nấy ạ!

H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Quan trọng là tìm đúng người mà mua, nhiều người chỉ bán phần mềm không hỗ trợ được nhưng nhiều người hỗ trợ từ khâu lập chứng từ, tư vấn các vấn đề thuế, lên BCTC, xử lý các vấn đề phần mềm full luôn. Hiện nay rất nhiều công ty dịch vụ kế toán đều tìm những người như vậy để cung cấp phần mềm vì làm dịch vụ mà mua bản quyền thì có mà lỗ nặng

M

MỘC LAN.KT

Guest
13/8/16
16
3
3
42
Theo mình bạn còn hổng kiến thức thì nên tìm học làm kế toán trên excel là tốt nhất vì làm trên excel căn bản bạn sẽ hiểu vấn đề và hiểu các chỉ tiêu trên BCTC được nhặt từ đâu còn nếu làm trên PM nó quá tiện dụng khiến kiến thức bị rơi vãi và nó tự chạy lên BCTC nếu b k hiểu bản chất sẽ k biết nó nhặt từ đâu để lên được
Chúc bạn thành công

H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Nghĩ như vậy cũng là 1 hướng đúng theo một số góc độ.
Thường thì lên BCTC chỉ là 1 phần rất nhỏ của công việc kế toán, nên dùng phần mềm kế toán để dễ theo dõi, quản lý, tiết kiệm nhân lực để kế toán có thể hành nghề có chiều sâu hơn. Thời gian để hiểu lên BCTC trên phần mềm sẽ ngắn hơn rất nhiều thời gian để luyện excel để có thể tự lên BCTC, chưa kể sau này khi sửa đổi, thanh tra thuế, điều chỉnh báo cáo trên phần mềm sẽ nhàn hơn rất nhiều

M

MỘC LAN.KT

Guest
13/8/16
16
3
3
42
Theo bạn BCTC chỉ là phần nhỏ của KT thì đối với 1 KT cái gì mới là phần lớn???Mình lại nghĩ khác Cv của kế toán làm bao nhiêu việc đi chăng nữa thì cái cuối cùng cũng là cái bộ BCTC cuối năm nộp cho cơ quan thuế. Để hợp pháp được các chi phí thì KT cần phải bổ sung các giấy tờ đầy đủ để bảo vệ kết quả của BCTC chúng ta đã làm. Chính vì thế các Cv khác của KT cũng là để hoàn thiện tốt thông tin trên BCTC.
Vấn đề ở đây mình đang khuyên bạn chủ Top là nếu DN NHỎ và chưa NẮM CHẮC kiến thức thì nên học trên Excel. còn mình không nói là không nên dùng trên PM. Pm rất tiện lợi chính vì thê cacs Dn mới bỏ tiền để đi mua PM nhưng nó sẽ hay hơn khi b hiểu bản chất thì mới kiểm tra được dữ liệu đã làm là đúng hay sai :)

trangnguyen_DaNang

trangnguyen_DaNang

Trung cấp
4/7/16
86
17
8
Quan trọng là tìm đúng người mà mua, nhiều người chỉ bán phần mềm không hỗ trợ được nhưng nhiều người hỗ trợ từ khâu lập chứng từ, tư vấn các vấn đề thuế, lên BCTC, xử lý các vấn đề phần mềm full luôn. Hiện nay rất nhiều công ty dịch vụ kế toán đều tìm những người như vậy để cung cấp phần mềm vì làm dịch vụ mà mua bản quyền thì có mà lỗ nặng
Phần mềm nào cũng phải có bản quyền cả. Một người đăng bán phần mềm thì họ cũng phải dùng bản quyền để thiết lập quyền sở hữu cho cá nhân người làm. Nếu full tất cả như bạn nói giá 1-2tr thì giá đó chỉ bán được phần mềm còn hỗ trợ trọn gói thì phải thêm phí. Các công ty dịch vụ sẽ liên kết với các cty phần mềm dùng phần mềm trích % trong số chi phí. Cả 2 bên đều có lợi, một bên cty dịch vụ đượcdùng phần mềm giá rẻ, một bên cty phần mềm được giới thiệu phần mềm của cty đó và có thể bán phần mềm từ cty dịch vụ kế toán.

N

ninhdj

Guest
31/12/13
4
0
1
Hanoi
Mình với hai người bạn góp vốn thành lập cty thương mại ,mình muốn biết một bản báo cáo tài chính về tình hình kinh doanh cuối năm cho các cổ đông thì gồm những gì ạ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43

uh. xài tạm cái này cũng duoc nè. Sếp gì làm ăn lâu dài mà ko có tầm nhìn gì hết. có cái phan mềm ke toan vài triệu củng ki bo. chỉ duoc cái làm giầu cho cô kế toán dịch vụ kia. khi dùng phần mềm ke toan (misa, fast, bravo, ...) bạn sẽ thấy việc định khoản dễ dàng và ít mắc lỗi hơn vì nó sẽ thông báo khi có định khoản ko hợp lý... (ghi nhầm tk đối ứng chẳng hạn). qtrong là việc lưu trữ và chuyển dữ liệu từ năm này sang năm khác. Excel mà nó bị lỗi 1 cái là ôm hận lun..

D

Diễm Trang2

Sơ cấp
4/5/16
24
2
3
51
ở đây k ph3i ki bo dâu bạn ah. vì họ muốn m phải dùng trí óc và độ chính xác cho người làm kế toán đó mn ah? mặc khác lạ làm giàu cho cty họ thôi

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
ở đây k ph3i ki bo dâu bạn ah. vì họ muốn m phải dùng trí óc và độ chính xác cho người làm kế toán đó mn ah? mặc khác lạ làm giàu cho cty họ thôi

dùng trí óc cho việc giảm thiểu số thuế phải đóng thì còn nghe duoc. dùng trí óc để làm nghiệp vụ kế toán thì có mà mấy cty phần mềm kế toán ngồi ngáp ruồi ah. ngẫm lại xem cái nào lợi hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA