CÁC CHI PHÍ KHI NHẬP KHẨU HÀNG HÓA

• Thread starter mrtoanzaizai
  • Ngày gửi
mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
Bên em vừa nhập 2 linh kiện máy móc. Bên vận chuyển kê khai,nộp thuế đủ rồi. Do chưa làm bao giờ lên em sợ sai sót mong các anh chị giúp đỡ. Giá trị 2 linh kiện 4500 EUR, vận chuyển + bảo hiểm 500 EUR, CIF tại Hải Phòng
Bên vận chuyển xuất hóa đơn : Phí khai hải quan 900.000,vận chuyển 1000.000
Cảng Viconship xuất hóa đơn : Phí lưu kho,phí giao nhận,phí bốc xếp. 315.000
Bên gì gì CN Công ty TNHH ECU WORLDWIDE VIỆT NAM TẠI HẢI PHÒNG(không hiểu bên này là bên nào) xuất hóa đơn : PHí khai thác,phí chứng từ,phí dịch vụ(handing),phí xếp dỡ tạ cảng,phí phụ trội hàng nhập : 2055.000
Em đang hạch toán tất cả số tiền ngoài 4500 EUR vào giá trị linh kiện(theo tỉ lệ giá trị 2 linh kiện)
=> Vậy em có sai không ạ >? , Sao em thấy nhiều phí quá @@
Cảm ơn mọi nguời

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sneezes_k

Trung cấp
10/2/16
89
22
8
31
Mấy cái phí liên quan đến hàng nhập khẩu (phí dịch vụ, vận chuyển, local charge, THC,...) thì bạn tập hợp lại rồi phân bổ vào trị giá nhập kho từng mặt hàng nên bạn tính vào giá trị linh kiện là đúng rồi đó.

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Bên em vừa nhập 2 linh kiện máy móc. Bên vận chuyển kê khai,nộp thuế đủ rồi. Do chưa làm bao giờ lên em sợ sai sót mong các anh chị giúp đỡ. Giá trị 2 linh kiện 4500 EUR, vận chuyển + bảo hiểm 500 EUR, CIF tại Hải Phòng
Bên gì gì CN Công ty TNHH ECU WORLDWIDE VIỆT NAM TẠI HẢI PHÒNG(không hiểu bên này là bên nào) xuất hóa đơn : PHí khai thác,phí chứng từ,phí dịch vụ(handing),phí xếp dỡ tạ cảng,phí phụ trội hàng nhập : 2055.000
Em đang hạch toán tất cả số tiền ngoài 4500 EUR vào giá trị linh kiện(theo tỉ lệ giá trị 2 linh kiện)
=> Vậy em có sai không ạ >? , Sao em thấy nhiều phí quá @@
Cảm ơn mọi nguời
Đúng rồi bạn nhé. Các chi phí liên quan ở trên bạn hạch toán và phân bổ vào giá trị của hàng hoá.

mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
Đúng rồi bạn nhé. Các chi phí liên quan ở trên bạn hạch toán và phân bổ vào giá trị của hàng hoá.
CN Công ty TNHH ECU WORLDWIDE VIỆT NAM TẠI HẢI PHÒNG là bên nào bác?
Cho em hỏi sao nhiều loại phí thế @@ ? Bác rảnh tách hộ em những phí nào vs phí nào ở khâu nào được không ạ ?
Cảm ơn bác
hạch toán + phân bổ theo TT NĐ nào bác dẫn hộ em được không ạ

mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
Mấy cái phí liên quan đến hàng nhập khẩu (phí dịch vụ, vận chuyển, local charge, THC,...) thì bạn tập hợp lại rồi phân bổ vào trị giá nhập kho từng mặt hàng nên bạn tính vào giá trị linh kiện là đúng rồi đó.
Băn khoăn bảo hiểm + vận chuyển. Trích dẫn cho em TT NĐ được khong ạ ?

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Cho em hỏi sao nhiều loại phí thế @@ ? Bác rảnh tách hộ em những phí nào vs phí nào ở khâu nào được không ạ ?
Cảm ơn bác
Tìm hiểu lại về bộ chứng từ liên quan đến Nhập khẩu? Căn cứ vào tình hình thực tế bên bạn để tách phí của những khâu khác nhau. Chi phí mua hàng được hướng dẫn rất chi tiết từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường mà bạn. Cần thiết tham khảo TT200 và TT133 hướng dẫn chế độ Kế toán bạn nhé.

mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
Tìm hiểu lại về bộ chứng từ liên quan đến Nhập khẩu? Căn cứ vào tình hình thực tế bên bạn để tách phí của những khâu khác nhau. Chi phí mua hàng được hướng dẫn rất chi tiết từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường mà bạn. Cần thiết tham khảo TT200 và TT133 hướng dẫn chế độ Kế toán bạn nhé.
Em dời ghế nhà trường 4 5 năm roài bác ạ. Tại chuyển sang phần việc khác nên bỡ ngỡ, Kiến thức thì rụng sạch :D

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Em dời ghế nhà trường 4 5 năm roài bác ạ. Tại chuyển sang phần việc khác nên bỡ ngỡ, Kiến thức thì rụng sạch :D
Thế nên mới phải tìm hiểu, tự mình tìm hiểu sẽ nhớ lâu và hiểu bản chất của vấn đề.

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
giá NK =giá trị NVL + phí VC+Bảo hiểm, còn tùy trường hợp Nk theo FOB, CIF HAY CPT nữa.

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
theo như trên mình hạch toán như sau : N152/Có 331 : 4500*ty giá+500
còn các phí khai hai quan, lưu kho, bốc dỡ hạch toán vô chi phí bán hàng : N641/Có 3388

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
Nếu cty bạn là bên bán hàng thì mới đưa vô 641 nhé

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Cảm ơn bác
Đấy là cty dịch vụ, care hàng từ lúc lên tàu về đến VN, làm các thủ tục cần thiết ( đăng ký với hải quan, ktra hàng vào kho, lấy lệnh giao hàng và phát lại cho bên bạn ...) để bên bạn có thể lấy đc hàng ý.
Các cty này đc gọi là các Cty Forwarder hoặc Logistics.

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
theo ý hiểu của mình thì phần chi phí bốc dỡ, phí handing gì đó bạn đưa vô 627 . thực tế mình cũng đang làm như thế. tùy theo tk mỗi cty áp dụng và có tiêu Tk nữa. bên mình thì đưa vô tiểu khoản của 627.

• Like
Reactions: mrtoanzaizai
mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
theo ý hiểu của mình thì phần chi phí bốc dỡ, phí handing gì đó bạn đưa vô 627 . thực tế mình cũng đang làm như thế. tùy theo tk mỗi cty áp dụng và có tiêu Tk nữa. bên mình thì đưa vô tiểu khoản của 627.
Em làm biếng 1 nửa CF vận chuyển từ cảng về cty em vs phí hải quan 2 món này có trong HĐ vận chuyển thì em phân bổ vào giá trị hàng nhập khẩu,còn lại em cho vào phí
Cảm ơn các bác !

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Các bạn cần tìm hiểu từ bản chất vấn đề chứ.
1. Hàng hoá nhập khẩu hay mua trong nước, toàn bộ chi phí liên quan đến việc mua và mang được hàng về kho đều được ghi nhận vào giá trị hàng nhập kho.
2. "Giá trị 2 linh kiện 4500 EUR, vận chuyển + bảo hiểm 500 EUR, CIF tại Hải Phòng" => Phí vận chuyển trong hợp đồng thương mại là phí vận tải quốc tế. Điều kiện giao hàng CIF nên người bán sẽ chịu phí bảo hiểm hàng hoá và tiền cước vận chuyển hàng từ cảng xuất phát đến cập cảng người mua hàng. Còn những chi phí liên quan từ khâu dỡ hàng đến khau đưa hàng về kho thì người mua phải chịu.

Bên này là bên làm dịch vụ khai thuê hải quan và vận chuyển nội địa hàng cho bạn từ cảng về đến kho của công ty.
Vì là hàng lẻ nên hãng tàu (hãng giao nhận vận tải) phải dỡ hàng vào kho của cảng rồi mới giao lẻ từng lô cho người nhập khẩu.
Cái bên gì gì này chính là đại lý giao nhận hàng trên vận đơn. Họ nhận vận chuyển hàng cho người bán từ nước ngoài về đến Việt Nam, điều kiện giao hàng trên HĐTM chỉ là CIF nên họ sẽ thu người nhập khẩu (là công ty của bạn) các chi phí phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam để thực hiện nghiệp vụ giao hàng của họ.

Tóm lại, để nhập khẩu 01 lô hàng thì thường phát sinh những phí như bạn đã đề cập ở đây, và toàn bộ chi phí này đều ghi nhận vào giá trị hàng nhập khẩu nhập kho.

• Like
Reactions: thu8084
mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
Chả hiểu sao lại để trôi bài trả lời quá chất lượng này. Xin lỗi chị @Viet Huong
Các bạn cần tìm hiểu từ bản chất vấn đề chứ.
1. Hàng hoá nhập khẩu hay mua trong nước, toàn bộ chi phí liên quan đến việc mua và mang được hàng về kho đều được ghi nhận vào giá trị hàng nhập kho.
2. "Giá trị 2 linh kiện 4500 EUR, vận chuyển + bảo hiểm 500 EUR, CIF tại Hải Phòng" => Phí vận chuyển trong hợp đồng thương mại là phí vận tải quốc tế. Điều kiện giao hàng CIF nên người bán sẽ chịu phí bảo hiểm hàng hoá và tiền cước vận chuyển hàng từ cảng xuất phát đến cập cảng người mua hàng. Còn những chi phí liên quan từ khâu dỡ hàng đến khau đưa hàng về kho thì người mua phải chịu.
Hi,điều kiện là CIF nên em trả cho họ 500 EUR còn lại họ lo mấy vụ bảo hiểm với vận chuyển tới Hải Phòng cho bên em chị nhỉ?

Bên này là bên làm dịch vụ khai thuê hải quan và vận chuyển nội địa hàng cho bạn từ cảng về đến kho của công ty.
ok. em đã hiểu

Vì là hàng lẻ nên hãng tàu (hãng giao nhận vận tải) phải dỡ hàng vào kho của cảng rồi mới giao lẻ từng lô cho người nhập khẩu.
ok. em đã hiểu. Nếu em nhập khẩu nguyên công có mất phí này không ạ ?

Cái bên gì gì này chính là đại lý giao nhận hàng trên vận đơn. Họ nhận vận chuyển hàng cho người bán từ nước ngoài về đến Việt Nam, điều kiện giao hàng trên HĐTM chỉ là CIF nên họ sẽ thu người nhập khẩu (là công ty của bạn) các chi phí phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam để thực hiện nghiệp vụ giao hàng của họ.
Tức là bên xuất khẩu đã trả cho họ phí vận chuyển tới Hải Phòng rồi,còn đây là phí trên Việt Nam ạ ? Hợp đồng quy định như thế nào thì bên em không mất phí này ạ ? Cước hơi cao ak !

Tóm lại, để nhập khẩu 01 lô hàng thì thường phát sinh những phí như bạn đã đề cập ở đây, và toàn bộ chi phí này đều ghi nhận vào giá trị hàng nhập khẩu nhập kho.
Em đã hiểu,nhưng do biếng quá nên em chỉ ghi nhận cái hóa đơn cảu bên dịch vụ khai hải quan vs vận chuyển nội địa vào chi phí hàng nhập khẩu. Không biết có sao không ạ :(

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Rất nhiều bạn kế toán thắc mắc về cách hạch toán giá trị của hàng tồn kho trong khâu mua và bán vì họ chả thèm tìm hiểu về các định nghĩa trong chuẩn mực kế toán về hàng tồn kho cả. Nếu chỉ đọc qua 1 lần thì sẽ hiểu chi phí nào tính vào giá, còn cái nào không tính. Không hiểu bản chất thì chỉ là học vẹt, mà học vẹt sẽ nhanh quên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA