Thủ tục chốt sổ cho Lao động. năm 2017

• Thread starter leyenhaile
  • Ngày gửi
leyenhaile

leyenhaile

Sơ cấp
1/11/16
17
1
3
30
Anh chị cho em hỏi với.
Em đã báo giảm thành công qua mạng, có hồ sơ báo giảm trả về, công ty đã nộp bảo hiểm đầy đủ đến hết tháng báo giảm.
Em có nộp hồ sơ qua đường bưu điện để làm thủ tục chốt sổ cho người lai động (Hồ sơ gồm có: 1. PGNHS 301: Chốt sổ BHXH; 2. tờ bìa sổ; 3. quyết định chấm dứt HĐLĐ)
Bên BH trả hồ sơ về và yêu cầu bên em bổ sung mẫu TK01-TS, em không hiểu BHXH yêu cầu bổ sung mẫu TK01-TS để làm gì? cách kê khai mẫu này đối với trường hợp chốt sổ là như thế nào? có anh chị nào làm phần này rồi cho em xin ý kiến với ạ.
Many thanks...!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
leyenhaile

leyenhaile

Sơ cấp
1/11/16
17
1
3
30
Chắc hồ sơ trước thiếu mẫu đó thì họ yêu cầu bổ sung thôi mà, bạn làm cho đầy đủ là ok!
Cái này mình chỉ làm rồi đưa cho người lao động ký thôi chị nhỉ, có cần ký đóng dấu của công ty không ?, em thấy mẫu này chỉ áp dụng với trường hợp người lao động có nhiều số sổ BHXH đã được giải quyết trợ cấp BHXH 1 lần bị thất lạc sổ hoặc bị thu hồi sổ BHXH. chứ chốt sổ thì có liên quan gì đâu nhỉ?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Mẫu này ngày trước thì có chỗ Giám đốc ký, nhưng mẫu hiện nay thì chỉ có người lao động ký thôi, hướng dẫn kê thì bạn lên trang bảo hiểm có hướng dẫn đó. Mẫu này dùng cho nhiều trường hợp, khi cần sửa thông tin nữa,....

leyenhaile

leyenhaile

Sơ cấp
1/11/16
17
1
3
30
Mẫu này ngày trước thì có chỗ Giám đốc ký, nhưng mẫu hiện nay thì chỉ có người lao động ký thôi, hướng dẫn kê thì bạn lên trang bảo hiểm có hướng dẫn đó. Mẫu này dùng cho nhiều trường hợp, khi cần sửa thông tin nữa,....
chị ơi, mẫu mới là mẫu theo quyết định 959 đúng không ạ? Hay là có mẫu mới hơn nữa ạ? Mấy cái thủ tục BH này cứ thay đổi loạn hết cả lên chả biết đường nào mà lần chị ạ

P

Phuong.dmg

Guest
10/2/17
2
0
1
28
Cho mình hỏi thêm. Mình báo giảm bảo hiểm tháng 1 cho 1 lđ, bảo giảm tháng 2 cho 2lđ qua phần mềm EFY. Thế bây giờ thủ tục chốt sổ mình phải làm thêm những gì nữa ạ?
Lần đầu làm nên mong mng giúp đỡ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho mình hỏi thêm. Mình báo giảm bảo hiểm tháng 1 cho 1 lđ, bảo giảm tháng 2 cho 2lđ qua phần mềm EFY. Thế bây giờ thủ tục chốt sổ mình phải làm thêm những gì nữa ạ?
Lần đầu làm nên mong mng giúp đỡ
Bạn làm thủ tục theo phiếu GIao Nhận Hồ sờ 301, nộp qua đường bưu điện
+ Sổ BHXH (mẫu sổ cũ, 01 sổ/người) hoặc tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới, 01 tờ bìa/người);
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản);

T

thanhvuhp

Guest
20/5/16
21
1
3
35
+ Sổ BHXH (mẫu sổ cũ, 01 sổ/người) hoặc tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới, 01 tờ bìa/người);
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản);
Cho mình hỏi ở Tờ khai TK1-TS ghi như thế nào hả bạn?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho mình hỏi ở Tờ khai TK1-TS ghi như thế nào hả bạn?
Bạn điền thông tin của người lao động vào mục lao động. Bạn dùng phần mềm hay hồ sơ giấy v?

N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
Em đã báo giảm thành công qua bưu điện, có hồ sơ báo giảm trả về.thì bao lâu mới làm Phiếu giao nhận 301 ?
Cho em hỏi ở Tờ khai TK1-TS ghi như thế nào ? mục [13]
[13] Nội dung thay đổi, yêu cầu:
thì có ghi gì không?
xin cảm ơn

N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
Đúng rồi bạn, ngoài ra nếu dùng mẫu C70b-HD thì theo QĐ 636 mới hơn!
Em đã báo giảm thành công qua bưu điện, có hồ sơ báo giảm trả về.thì bao lâu mới làm Phiếu giao nhận 301 ?
thì có ghi gì không?
xin cảm ơn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
thì có ghi gì không?
xin cảm ơn
Để trống nha e

N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
Để trống nha e
PGN 103
3. Báo giảm lao động
Mục 3.2 Biên bản trả thẻ BHYT đối với trường hợp đơn vị đã nộp trước đó (Bản chính nếu có)
Mình lấy mẫu biên bản từ đâu vậy ạ?
Và bao lâu hồ sơ báo giảm trả kết quả về thì mình làm PGN 301 ạ?
e xin cảm ơn nhiều ạ

Sửa lần cuối:
N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
PGN 103
3. Báo giảm lao động
Mục 3.2 Biên bản trả thẻ BHYT đối với trường hợp đơn vị đã nộp trước đó (Bản chính nếu có)
e xin cảm ơn nhiều ạ

N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
Bạn điền thông tin của người lao động vào mục lao động. Bạn dùng phần mềm hay hồ sơ giấy v?
PGN 103 nộp qua bưu điện ạ
3. Báo giảm lao động
e xin cảm ơn nhiều ạ

N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
Đúng rồi bạn, ngoài ra nếu dùng mẫu C70b-HD thì theo QĐ 636 mới hơn!
3. Báo giảm lao động
e xin cảm ơn nhiều ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
3. Báo giảm lao động
e xin cảm ơn nhiều ạ
Nay đâu cần phải trả thẻ đâu nữa b

• Like
Reactions: ngân vang
N

ngân vang

Guest
10/4/17
37
0
6
30
Nay đâu cần phải trả thẻ đâu nữa b
Đầu tháng 5/2017 báo giảm thì khi có kết quả mình k đóng cho người đó và tiếp tục là PGN 301 phải không ạ?
e xin cảm ơn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Đầu tháng 5/2017 báo giảm thì khi có kết quả mình k đóng cho người đó và tiếp tục là PGN 301 phải không ạ?
e xin cảm ơn
=> Báo giảm thành công thì bạn tiến hành CHỐT SỔ, thủ tục như sau:
+ Phiếu giao nhận hồ sơ (mẫu 301, 02 bản)
+ Tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới)
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản)'

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA