Nơi chia sẻ các vướng mắc về hạch toán cần được giúp đỡ.

• Thread starter Thành Trung Nguyễn
  • Ngày gửi
T

Thành Trung Nguyễn

Guest
28/7/16
6
3
3
32
Em nhờ các anh chị tư vấn cho em trường hợp này với ạ: Năm 2015 công ty em thi công 1 công trình ở Nghệ An, thời điểm đó cũng chưa biết đã quyết toán được hay chưa nên em vẫn còn để dở dang trên TK 154 là 3,7 tỷ.
Nhưng sang năm nay sếp bảo là không làm công trình đó nữa và quyết toán công trình đó. Công ty em cũng không làm công trình nào cả và chuyển sang cho thuê máy. Vậy theo anh chị em phải xử lý cái chi phí dở dang 3,7 tỷ trên như thế nào ạ? Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Linh Nguyen07

Guest
2/3/17
6
1
3
31
Cái này khó nhỉ. Mình cũng chưa gặp bao giờ luôn. Vào đây để học hỏi

N

nghiadung1980

Guest
29/9/15
14
5
3
44
Làm chưa xong thì quyết toán sao đây? Sếp bạn ko hiểu j về cvc kế toán cả!

K

Khánh Diệp

Guest
2/3/17
3
2
3
31
Có ai giúp chủ thớt ko ạ, mình cũng muốn học hỏi về vấn đề này

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em nhờ các anh chị tư vấn cho em trường hợp này với ạ: Năm 2015 công ty em thi công 1 công trình ở Nghệ An, thời điểm đó cũng chưa biết đã quyết toán được hay chưa nên em vẫn còn để dở dang trên TK 154 là 3,7 tỷ.
Nhưng sang năm nay sếp bảo là không làm công trình đó nữa và quyết toán công trình đó. Công ty em cũng không làm công trình nào cả và chuyển sang cho thuê máy. Vậy theo anh chị em phải xử lý cái chi phí dở dang 3,7 tỷ trên như thế nào ạ? Em cảm ơn nhiều

Bạn xem lại: (..Năm 2015 công ty em thi công 1 công trình ở Nghệ An..) thì Phải có hợp đồng và các căn cứ ( Chứng từ hợp lý, hợp lệ .. ) để bạn tập hợp chi phí vào 154. Nay Sếp bảo : (..không làm công trình đó nữa và quyết toán công trình đó..) Thì cũng phải có căn cứ: BB thanh lý hợp đồng, BB nghiệm thu khối lương, C.trình hoàn thành, hồ sơ thanh, quyết toán, đối chiếu công nợ ... Bạn phải tìm, hỏi ... các tài liệu đó hiện nay ở đâu để mang về thì bạn mới có căn cứ HT và lưu được.

C

Cao Thăng Long

Guest
2/3/17
8
3
3
32
Bạn xem lại: (..Năm 2015 công ty em thi công 1 công trình ở Nghệ An..) thì Phải có hợp đồng và các căn cứ ( Chứng từ hợp lý, hợp lệ .. ) để bạn tập hợp chi phí vào 154. Nay Sếp bảo : (..không làm công trình đó nữa và quyết toán công trình đó..) Thì cũng phải có căn cứ: BB thanh lý hợp đồng, BB nghiệm thu khối lương, C.trình hoàn thành, hồ sơ thanh, quyết toán, đối chiếu công nợ ... Bạn phải tìm, hỏi ... các tài liệu đó hiện nay ở đâu để mang về thì bạn mới có căn cứ HT và lưu được.[/QUOTE
Chuẩn rồi!!!

X

xuan_thuy

Guest
29/9/15
4
3
3
29
Nói chung là rất nhiều ông sếp không biết gì về kế toán, xong suốt ngày đòi hỏi nhân viên kt phải thế này thế khác, gặp phải mấy ông đấy thì chán lắm, không có tí nhiệt huyết gì về công việc luôn

N

nghiadung1980

Guest
29/9/15
14
5
3
44
Nói chung là rất nhiều ông sếp không biết gì về kế toán, xong suốt ngày đòi hỏi nhân viên kt phải thế này thế khác, gặp phải mấy ông đấy thì chán lắm, không có tí nhiệt huyết gì về công việc luôn
Thế nên có năng lực thì phải chuyển nếu gặp sếp như vậy

T

Trần Hương Loan

Guest
2/3/17
6
3
3
29
Nhưng theo em hiểu thì công trình hiện chưa làm xong, vậy nghiệm thu sao ạ? Có trường hợp nghiệm thu được 1 phần không? Em học ở trường không thấy có nói đếntrường hợp này ạ

C

Cao Thăng Long

Guest
2/3/17
8
3
3
32
Bên mình đang hoàn thiện BCTC cho cty lại phát hiện ra lỗi kế toán cũ để lại. Mình đang chưa biết phải xử lý thế nào? Cty mình có 1 tờ hoá đơn xuất cho khách hàng từ tháng 11/2015, đã kê khai thuế và quan trọng hơn là đã ghi nhận dthu vào BCTC 2015. Đến T5/2016, KH yêu cầu xuất lại hoá đơn khác thì mới thanh toán nợ vì do hoá đơn cũ viết mờ ko rõ số liệu. Bạn kế toán cũ đã xuất lại hđ khác cho khách hàng vào T5/2016, đồng thời đã kê khai thuế vào Quý 2/2016, nộp tờ khai bổ sung Q4/2015 giảm hoá đơn đầu ra cũ, nộp tờ khai bổ sung Q1/2016 điều chỉnh tăng. Giờ hướng xử lý ntnao được, mọi người tư vấn giúp với!

K

Khánh Diệp

Guest
2/3/17
3
2
3
31
Bên mình đang hoàn thiện BCTC cho cty lại phát hiện ra lỗi kế toán cũ để lại. Mình đang chưa biết phải xử lý thế nào? Cty mình có 1 tờ hoá đơn xuất cho khách hàng từ tháng 11/2015, đã kê khai thuế và quan trọng hơn là đã ghi nhận dthu vào BCTC 2015. Đến T5/2016, KH yêu cầu xuất lại hoá đơn khác thì mới thanh toán nợ vì do hoá đơn cũ viết mờ ko rõ số liệu. Bạn kế toán cũ đã xuất lại hđ khác cho khách hàng vào T5/2016, đồng thời đã kê khai thuế vào Quý 2/2016, nộp tờ khai bổ sung Q4/2015 giảm hoá đơn đầu ra cũ, nộp tờ khai bổ sung Q1/2016 điều chỉnh tăng. Giờ hướng xử lý ntnao được, mọi người tư vấn giúp với!
Thế hóa đơn cũ bạn đã thu hồi lại chưa? làm biên bản thu hồi chưa?

L

Linh Nguyen07

Guest
2/3/17
6
1
3
31
Mọi người ơi cho mình hỏi vấn đề này chút ạ: Công ty mình là công ty cổ phần, giám đốc vay tiền công ty thì mình cần làm những thủ tục gì ạ?

S

sonhuyenlong

Guest
10/3/17
1
0
1
36
cho mình hỏi mình mới làm xd lên chưa hiểu j .cty mình mua tôn thép hộp kẽm dunh2 đễ sữa chữa văn phòng ,trả bằng TM/CK mình định khoan3 như thế này đưng ko .N 6427 N133 C111 ,với số tiền là 120tr nhưng đưa vào mục nào trong phần mềm fast ah rất mong dc giúp đỡ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cho mình hỏi mình mới làm xd lên chưa hiểu j .cty mình mua tôn thép hộp kẽm dunh2 đễ sữa chữa văn phòng ,trả bằng TM/CK mình định khoan3 như thế này đưng ko .N 6427 N133 C111 ,với số tiền là 120tr nhưng đưa vào mục nào trong phần mềm fast ah rất mong dc giúp đỡ.

Bạn nên HT vào TK 242. Nếu Mua NVL có giá trị > 20 tr phải chuyển khoản ..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA