Thời gian hạch toán tính tiền lương và trích khấu hao

• Thread starter haiaud997
  • Ngày gửi
H

haiaud997

Guest
13/4/17
14
0
1
27
Xin chào anh chị, em đang là sinh viên học về môn KTTC nhưng không hiểu một vài chỗ. Mong anh chị giúp đỡ thêm ạ.
Em xin hỏi về vấn đề:
Nếu kỳ kế toán của công ty em là kỳ kế toán quý thì em cần phải hạch toán tính lương và hạch toán trích khấu hao tài sản cố định (vào các chi phi tương ứng) vào mỗi cuối tháng hay dồn một lần rồi tính vào cuối quý luôn ạ ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yencoii

Sơ cấp
5/11/16
36
3
8
30
cuối tháng chứ b, lương phải trả hàng tháng mà. trích khấu hao cũng vậy, nên trích theo tháng

H

haiaud997

Guest
13/4/17
14
0
1
27
Chị yencoli ơi.
Chị có thể giải đáp giúp em một thắc mắc nữa được không ạ?
Về tình huống khi đọc sách: Trong việc hạch toán hàng tồn kho, ta có 2 phương pháp đó là kiểm kê định kỳ và phương pháp kê khai thường xuyên(doanh nghiệp chỉ được sử dụng 1 trong 2), các phương pháp tính giá xuất kho (doanh nghiệp không bị bắt buộc chỉ sử dụng 1 trong 4) gồm;
- Thực tế đích danh.
- Phương pháp giả định giá xuất kho:
+ Nhập trước xuất trước.
+ Nhập sau xuất trước.
+ Bình quân gia quyền (cả kỳ hoặc sau mỗi lần nhập)
Sau khi đọc phần đó, em có suy nghĩ như thế này: Khi áp dụng phương pháp kê khai thường xuyên trong hạch toán hàng tồn kho thì CHỈ được áp dụng phương pháp tính giá xuất kho thực tế đích danh và không sử dụng được các phương pháp giả định.
Chị giải đáp thắc mắc vì sao suy nghĩ của em là sai không (em biết là sai bởi vì khi lên hỏi thầy xong thì bị mắng và yêu cầu về đọc sách lại), em đọc lại mãi mà vẫn không "thông" được.:(

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Chị yencoli ơi.
Về tình huống khi đọc sách: Trong việc hạch toán hàng tồn kho, ta có 2 phương pháp đó là kiểm kê định kỳ và phương pháp kê khai thường xuyên(doanh nghiệp chỉ được sử dụng 1 trong 2), các phương pháp tính giá xuất kho (doanh nghiệp không bị bắt buộc chỉ sử dụng 1 trong 4) gồm;
- Thực tế đích danh.
+ Nhập trước xuất trước.
+ Nhập sau xuất trước.
Sau khi đọc phần đó, em có suy nghĩ như thế này: Khi áp dụng phương pháp kê khai thường xuyên trong hạch toán hàng tồn kho thì CHỈ được áp dụng phương pháp tính giá xuất kho thực tế đích danh và không sử dụng được các phương pháp giả định.
Chị giải đáp thắc mắc vì sao suy nghĩ của em là sai không (em biết là sai bởi vì khi lên hỏi thầy xong thì bị mắng và yêu cầu về đọc sách lại), em đọc lại mãi mà vẫn không "thông" được.:(
Hạch toán tổng hợp nguyên vật liệu theo phương pháp kê khai thường xuyên là phương pháp theo dõi thường xuyên, liên tục sự biến động nhập, xuất, tồn vật liệu trên sổ kế toán. => Sử dụng phương pháp này có thể tính được trị giá vật tư nhập, xuất, tồn tại bất kỳ thời điểm nào trên sổ tổng hợp.
=> có đầy đủ số liệu đê tính giá xuất kho theo các phương pháp giá định => Chỉ áp dụng được thực tế đích danh là sai
Notes: Phương pháp nhập sau - xuất trước LIFO đã bỏ theo quy định tại TT200, Hiện có 4 phương pháp tính giá xuất kho: thực tế đích danh, FIFO, BQGQ, Giá bán lẻ.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chị yencoli ơi.
- Thực tế đích danh.
+ Nhập trước xuất trước.
+ Nhập sau xuất trước.
Không hiểu ai dạy bạn kế toán mà lại hỏi vậy. Thứ nhất kỳ kế toán quý mà bạn nói nó không phải là kỳ kế toán mà nó là kỳ Kê khai thuế GTGT, còn về bản chất nếu không có đặc thù gì, công ty bạn vẫn là kỳ kế toán theo năm dương lịch, bạn phải làm mọi công việc vào cuối tháng, chỉ có riêng thuế GTGT là được phép làm theo quý thôi. Còn trong thực tế, chỉ trừ một số công ty nhà nước, liên doanh hay nước ngoài là theo phương pháp hàng tồn kho kiểm kê định kỳ, còn lại là theo phương pháp Kê khai thường xuyên hết và nó có các cách tính giá xuất kho như quy định tại chế độ kế toán theo TT200 và TT 133 chứ đâu có bắt buộc theo thực tế đích danh

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Nộp BCTC cả năm là bắt buộc theo luật thuế, còn doanh nghiệp có làm thêm theo tháng, quý thì thuế không quan tâm, còn theo kế toán thì có kỳ kế toán tháng, quý, năm ^ ^!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA