Em muốn hỏi về vấn đề thưởng doanh số của hãng vào tài khoản công ty thì xử lí chứng từ như thế nào?

• Thread starter thuhangritech
  • Ngày gửi
T

thuhangritech

Guest
11/4/17
29
4
3
33
Chả là bên em bán hàng điện máy hết năm bên hãng có thưởng doanh số cho mặt hàng đó 1 khoảng tiền là 20,820,000 VNĐ vào tài khoản công ty. Vậy em mong các cao thủ cho em cao kiến là bây giờ có nên gửi phiếu xác nhận việc trả thưởng này cho hãng họ đóng dấu hay không? hoặc có kèm chứng từ gì gửi hãng không ạ? Và em muốn hỏi khoản tiền này công ty có phải đóng thuế không ạ? Mong được giúp đỡ ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Chả là bên em bán hàng điện máy hết năm bên hãng có thưởng doanh số cho mặt hàng đó 1 khoảng tiền là 20,820,000 VNĐ vào tài khoản công ty. Vậy em mong các cao thủ cho em cao kiến là bây giờ có nên gửi phiếu xác nhận việc trả thưởng này cho hãng họ đóng dấu hay không? hoặc có kèm chứng từ gì gửi hãng không ạ? Và em muốn hỏi khoản tiền này công ty có phải đóng thuế không ạ? Mong được giúp đỡ ạ?
Và em muốn hỏi thêm đây có được gọi là chiết khấu thương mại hay không? Nếu không thì việc định khoản như thế nào ạ?
Muốn biết chính xác nó là khoản tiền gì thì em cần xem lại hợp đồng đại lý của nhà SX (hãng) với doanh nghiệp của em.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 6148/CT-TTHT
V/v: Lập hoá đơn
Tp. Hồ Chí Minh, ngày 01 tháng 8 năm 2014
[TBODY] [/TBODY]
Kính gửi:Công ty TNHH Fuji Xerox Việt Nam
Địa chỉ: Tầng 4A Vincom center, 72 Lê Thánh Tôn, Quận 1
Mã số thuế: 0310074234
[TBODY] [/TBODY]
Trả lời văn thư số 04/14/VAT ngày 16/7/2014 của Công ty về lập hoá đơn, chứng từ khi nhận tiền thưởng do đạt mức chỉ tiêu doanh thu; Cục Thuế TP. có ý kiến như sau:
Căn cứ khoản 1 điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT):
Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.
...”
Trường hợp Công ty bán hàng hoá cho nhà phân phối có thực hiện chi thưởng bằng tiền cho các nhà phân phối khi mua đạt mức chỉ tiêu doanh số nhất định trong năm thì khi chi thưởng bằng tiền cho nhà phân phối Công ty lập chứng từ chi, nhà phân phối nhận tiền lập chứng từ thu, không phải lập hoá đơn xuất cho Công ty.
Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Nơi nhận:

- Như trên;
- P.Pháp Chế;
- P.KTT số 2;
- Lưu (TTHT, HC);
Hiền -172011-(2282/14)
KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG

Trần Thị Lệ Nga
[TBODY] [/TBODY]

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
  • Like
Reactions: thuhangritech
T

thuhangritech

Guest
11/4/17
29
4
3
33
Em cảm ơn chị ạ. tại do công ty em là đại lí cấp 2 lấy hàng qua đại lí cấp 1. tất cả các chứng từ liên quan đều là do đại lí cấp 1 cấp. Nhưng khi đạt doanh số thì lại do trực tiếp hãng phát thưởng nên em mới không rõ khoản này phải làm như thế nào. EM đã xin 1 tờ giấy xác nhận trả thưởng từ hãng đã bao gồm lí do trả thưởng và số tiền đi kèm họ đã đóng dấu cho rồi. Như vậy đã hợp lệ và đủ chưa ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn chị ạ. tại do công ty em là đại lí cấp 2 lấy hàng qua đại lí cấp 1. tất cả các chứng từ liên quan đều là do đại lí cấp 1 cấp. Nhưng khi đạt doanh số thì lại do trực tiếp hãng phát thưởng nên em mới không rõ khoản này phải làm như thế nào. EM đã xin 1 tờ giấy xác nhận trả thưởng từ hãng đã bao gồm lí do trả thưởng và số tiền đi kèm họ đã đóng dấu cho rồi. Như vậy đã hợp lệ và đủ chưa ạ?
Theo chị thì là đủ rồi. Và hạch toán khoản nhận được vào "thu nhập khác", không phải kê khai nộp thuế GTGT.

NDTT2008

NDTT2008

Guest
11/7/11
25
4
8
47
Hồ Chí Minh
Hạch toán 711 nếu Cty em vẫn đóng thuế TNDN cho khoảng thu này!

NDTT2008

NDTT2008

Guest
11/7/11
25
4
8
47
Hồ Chí Minh
@thuhangritech Tất cả các khoản thu nhập của DN đều phải đóng thuế em! Vì bên chi cho em vẫn hạch toán chi phí mà

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
  • Like