Số tiền bằng chữ của 150,000,071

• Thread starter NGUYEN NHUNG92
  • Ngày gửi
N

NGUYEN NHUNG92

Guest
20/4/17
2
1
3
31
Anh chị ơi,
em có số tiền 150,000,071 em muốn viết số tiền bằng chữ: em viết là một trăm năm mươi triệu không ngàn không trăm bảy mươi một đồng. Nhưng bên công ty mua hàng lại bảo hóa đơn sai số tiền bằng chữ, viết đúng phải là một trăm năm mươi triệu không trăm bảy mươi một đồng. Vậy anh chị giúp em với, số tiền nào đúng hơn. Và có quy định nào quy định về viết số tiền bằng chữ trong hóa đơn không?
Em cảm ơn các anh chị ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haily801

Sơ cấp
25/7/15
48
7
8
44
Không rõ vấn đề này nhưng cách viết của bên mua hàng yêu cầu nghe xuôi tai hơn. Mà hình như phải là bảy mươi mốt chứ không là "một".

• Like
Reactions: NGUYEN NHUNG92
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Theo mình thì viết thế nào mà khi đọc lên người ta không thể viết thành 2 số khác nhau đều đúng.
Vậy khi đọc một câu bằng chữ mà cho người ta viết ra bằng số mà nó đúng một số duy nhất là cách viết đúng.

N

NGUYEN NHUNG92

Guest
20/4/17
2
1
3
31
cảm ơn cả nhà ạ. Mình biết là người mua hàng ghi cũng đúng, nhưng nếu số tiền bằng chữ cứ phải ghi đủ rõ ràng phần trăm, phần ngàn, phần đồng thì của mình cũng đúng. Có ai trả lời giúp mình là số tiền mình ghi có đúng không hay là sai, và có luật nào chứng mình không? Mình xin cảm ơn ạ

• Like
Reactions: phan trong loi
N

nguyenduoc2503

Guest
13/8/11
32
0
6
ha noi
là mình mình cũng viết như bên mua hàng

Trang Thiên Thư

Trang Thiên Thư

Sơ cấp
31/3/17
3
0
1
32
@NGUYEN NHUNG92 ko ai quy định, nhưng cũng ko có ai ghi không ngàn cả bạn, ghi như bên mua hàng đúng đó!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
150.000.071 đồng thì đọc là "Một trăm năm mươi triệu không trăm bảy mươi mốt đồng", mình nhớ hồi học cấp 1 là như vậy, bây giờ hiện đại quá rồi không biết có đọc theo kiểu nào khác không. (hay phải đọc là "Một trăm năm mươi không triệu, không trăm nghìn, không chục nghìn, không nghìn, không trăm bảy mươi mốt đồng" cho đầy đủ tất cả các số nhỉ?????

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: HOAHUONGDUONG@
phan trong loi

phan trong loi

Làm Số Sách Kế Toán Tại Nhà (ptloi.cskh@gmail.com)
18/7/16
29
2
8
32
Hóc môn, hồ chỉ minh
Tôi không biết thì tôi mới hỏi, bạn cần thiết phải nói người ta như thế không? Trong cmt của bạn cũng có trả lời đâu cho tôi đâu, nên bạn cũng chẳng cho tôi cái gì đâu mà dám nói như thế. Sẽ có lúc bạn không biết những vấn đề mà không ai giải đáp giúp bạn. Bạn nên về học lại quy tắc ứng xử đi, rồi lại cmt vào bài của mình. Thân!
Quy
cảm ơn cả nhà ạ. Mình biết là người mua hàng ghi cũng đúng, nhưng nếu số tiền bằng chữ cứ phải ghi đủ rõ ràng phần trăm, phần ngàn, phần đồng thì của mình cũng đúng. Có ai trả lời giúp mình là số tiền mình ghi có đúng không hay là sai, và có luật nào chứng mình không? Mình xin cảm ơn ạ
cai hoá đơn của bạn đưa cho công ty nào thi ko có công ty nào nhận hết. Viết như vậy sai. Bởi vì ban viết sai. Cách ứng xử thì bạn nói sao cũng Dc .

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Số tiền bằng chữ thì chỉ cần không làm người khác hiểu nhầm ra con số khác là được, còn thì không ai quan tâm đâu. nên ở đây cả 2 đều đúng, còn của bên khách hàng bạn thì là thông thường hay dùng như vậy thôi.

một trăm năm mươi triệu, không ngàn, không trăm bảy mươi một đồng - không sai, mà chỉ là không theo thông thường quen dùng

phan trong loi

phan trong loi

18/7/16
29
2
8
32
Hóc môn, hồ chỉ minh
Tôi không biết thì tôi mới hỏi, bạn cần thiết phải nói người ta như thế không? Trong cmt của bạn cũng có trả lời đâu cho tôi đâu, nên bạn cũng chẳng cho tôi cái gì đâu mà dám nói như thế. Sẽ có lúc bạn không biết những vấn đề mà không ai giải đáp giúp bạn. Bạn nên về học lại quy tắc ứng xử đi, rồi lại cmt vào bài của mình. Thân!
Mình đảm báo ko có ai nói như vậy, mình nói để bạn học hỏi, đừng nghị câu nói làm bàn ngại. Cái đó bạn phải ghi nhớ khi đăng lên mạng cộng đồng.

phan trong loi

phan trong loi

18/7/16
29
2
8
32
Hóc môn, hồ chỉ minh
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
chả cơ quan nào dám bảo là sai cả, mà là chi tiết còn vượt quá yêu cầu để hiểu số tiền (chỉ có các dân đen tự làm khổ nhau thì bảo nhau sai thôi)

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Tại Điểm k, Khoản 1, Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 quy định:
“k) Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt.
Chữ số ghi trên hóa đơn là các chữ số tự nhiên: 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9; Người bán được lựa chọn: sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ phải đặt dấu chấm (.), nếu có ghi chữ số sau chữ số hàng đơn vị phải đặt dấu phẩy (,) sau chữ số hàng đơn vị hoặc sử dụng dấu phân cách số tự nhiên là dấu phẩy (,) sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ và sử dụng dấu chấm (.) sau chữ số hàng đơn vị trên chứng từ kế toán.
Dòng tổng tiền thanh toán trên hóa đơn phải được ghi bằng chữ. Trường hợp chữ trên hóa đơn là chữ tiếng Việt không dấu thì các chữ viết không dấu trên hóa đơn phải bảo đảm không dẫn tới cách hiểu sai lệch nội dung của hóa đơn”.

không có đoạn này thì viết bằng chữ không dấu 100% là mắng rồi trả lại hóa đơn hết nhỉ
http://baochinhphu.vn/Doanh-nghiep-...u-tren-hoa-don-ghi-the-nao-la-dung/301299.vgp

Vũ Chung Tiến

Vũ Chung Tiến

Guest
15/4/17
3
1
1
Lâm Đông
Anh chị ơi,
em có số tiền 150,000,071 em muốn viết số tiền bằng chữ: em viết là một trăm năm mươi triệu không ngàn không trăm bảy mươi một đồng. Nhưng bên công ty mua hàng lại bảo hóa đơn sai số tiền bằng chữ, viết đúng phải là một trăm năm mươi triệu không trăm bảy mươi một đồng. Vậy anh chị giúp em với, số tiền nào đúng hơn. Và có quy định nào quy định về viết số tiền bằng chữ trong hóa đơn không?
Em cảm ơn các anh chị ạ
Nhằm tránh hiểu sai thành một con số khác ,hay phòng tránh gian lận thì cách ghi số tiền thành chữ trong hoá đơn cũng tuân theo quy tắc của nó.. VD: nếu bạn phải ghi ra một con số rất lớn ở gần với tận cùng, mà từ cái hàng ,,,ở tận cùng đó tới hàng chục hay hàng đơn vị là những con số 0 .thì có sách vở nào đủ để bạn ghi hết ra không,Bạn chỉ cần ...vd :.Đơn giản số 101 .000đ gi là "một trăm một ngìn đồng " ,chứ không ai ghi là một trăm ngìn ,không chục ,một ngìn đồng chẵn cả . Ghi như bạn là sai .Bạn phải hiểu chữ ngìn phía sau ý của nó .Vấn đề của bạn số 150,000,071 .Theo như khách hàng yêu cầu bạn viết là "một trăm năm mươi triệu không trăm bảy mươi một đồng " cũng trở thành dài dòng .Chỉ cần ghi ngắn gọn mà không thể gây hiểu nhầm hay gian lận được như sau . "Một trăm năm mươi triệu bảy mươi mốt đồng". Người đọc khi viết lại ra thành số sẽ ghi từ trái qua phải ,hàng triệu>>hàng chục không ghi họ phải hiểu ở đó là các con số 0.Cách ghi số tiền bằng chữ trong hoá đơn theo quy tắc chuẩn được quy định trong luật các bạn ở trên đã đưa lick rùi đ
ấy.bạn tham khảo để biết thêm ,trong quy định này có đưa cách ghi số 1 "một" hay "mốt" 5 "năm " hay "lăm" 4 "bốn "hay "tư " tuỳ trong những trương hợp nào. rat cụ thể nhé bạn

Sửa lần cuối:
Vũ Chung Tiến

Vũ Chung Tiến

Guest
15/4/17
3
1
1
Lâm Đông
Bạn nên dowloat phần mềm chuyển số qua chữ bằng excell đi. Còn không thì học lại cấp 1 đi
Những câu hỏi như thế này mà cũng đăng lên diễn đàn
Bạn nên dowloat phần mềm chuyển số qua chữ bằng excell đi. Còn không thì học lại cấp 1 đi
Những câu hỏi như thế này mà cũng đăng lên diễn đàn
Bạn mến !nếu không có phần mềm đó bạn có thể viết chuẩn không? Họ không biết họ hỏi ,như thế là muốn tiến bộ không giau dốt.Phần bạn có thể giúp cô ấy ,hoặc im lặng .
XL nếu tôi đã nói gì sai !

• Like
Reactions: Huế Nguyễn 5392
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Nhằm tránh hiểu sai thành một con số khác ,hay phòng tránh gian lận thì cách ghi số tiền thành chữ trong hoá đơn cũng tuân theo quy tắc của nó.. VD: nếu bạn phải ghi ra một con số rất lớn ở gần với tận cùng, mà từ cái hàng ,,,ở tận cùng đó tới hàng chục hay hàng đơn vị là những con số 0 .thì có sách vở nào đủ để bạn ghi hết ra không,Bạn chỉ cần ...vd :.Đơn giản số 101 .000đ gi là "một trăm một ngìn đồng " ,chứ không ai ghi là một trăm ngìn ,không chục ,một ngìn đồng chẵn cả . Ghi như bạn là sai .Bạn phải hiểu chữ ngìn phía sau ý của nó .Vấn đề của bạn số 150,000,071 .Theo như khách hàng yêu cầu bạn viết là "một trăm năm mươi triệu không trăm bảy mươi một đồng " cũng trở thành dài dòng .Chỉ cần ghi ngắn gọn mà không thể gây hiểu nhầm hay gian lận được như sau . "Một trăm năm mươi triệu bảy mươi mốt đồng". Người đọc khi viết lại ra thành số sẽ ghi từ trái qua phải ,hàng triệu>>hàng chục không ghi họ phải hiểu ở đó là các con số 0.Cách ghi số tiền bằng chữ trong hoá đơn theo quy tắc chuẩn được quy định trong luật các bạn ở trên đã đưa lick rùi đ
ấy.bạn tham khảo để biết thêm ,trong quy định này có đưa cách ghi số 1 "một" hay "mốt" 5 "năm " hay "lăm" 4 "bốn "hay "tư " tuỳ trong những trương hợp nào. rat cụ thể nhé bạn
Của bạn và của chủ topic đều không sai mà giống nhau ở điểm 1 người chi tiết quá, 1 người ngắn gọn hết mức. Nhưng đảm bảo 2 bạn viết như vậy thì gửi đi 10 công ty sẽ có 9 công ty cầm hóa đơn nhận mà cũng run tay, vì theo quy định là phải làm rõ từng khoảng 3 con số tỷ, triệu, nghìn
101 .000đ của bạn sẽ là Một trăm lẻ một nghìn đồng, không khớp với vấn đề chủ topic phân vân. chủ topic muốn biết khoảng trăm nghìn của bạn ấy không có thì có cần đưa vào nội dung bằng chữ không, còn khoảng 071 của bạn thì nên đọc là không trăm bảy mươi mốt đồng, sẽ phù hợp với số đông.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Bạn nguyễn nhung 92: khách hàng yêu cầu bạn ghi vậy là đúng đó, nếu bạn cảm thấy khó khi gặp trường hợp mà dòng tiền nhiều con số 0 vậy, thì bạn hãy cài thanh tiện ích add-in trong excel nó sẽ quy đổi số thành chữ cho bạn, mình toàn dùng cái này, nó rất hữu ích đó bạn

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Rất buồn là người ta hỏi một tình huống thì nhiều bạn cứ bảo dùng phần mêm và addin ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA