tờ khai thuế theo quý

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
dear cả nhà!
cả nhà cho em hỏi tý, cty em mới thành lập, và chắc 1 quý được 2 đến 5 tờ hóa đơn, đa số là hđ vpp, điện, ăn uống vậy thôi, lâu mới phát sinh đơn hàng mua vật tư. Em thì hồi giờ chỉ học qua thuế chứ chưa làm thực tế về thuế. Vậy m.n cho em hỏi, giờ cty muốn em phụ trách về thuế, vậy như em không làm sổ sách gì hết, mà tới quý em báo cáo trên tờ khai quý theo những hóa đơn em đã có thôi. và cuối năm sẽ thuê người làm sổ sách báo cáo tài chính đc ko ạ. vì bên em có chị kế toán mới bàn giao cũng chỉ bàn giao mấy cái hóa đơn và bộ báo cáo tài chính của các năm thôi. CHứ sổ chi tiết gì kung ko có, vậy giờ em làm theo cách này có ổn không (xin đừng ném đá, nếu như m.n muốn giúp thật lòng)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Linh Đặng Thùy

Linh Đặng Thùy

Guest
5/5/17
2
0
1
33
Bên bạn có phần mềm kế toán chưa bạn. Chứng từ ít thì cũng đơn giản thui nhưng về sau phát sinh mà cuối năm mới làm thì rất nhọc. Công ty mình cũng mới nên vừa xong gần ngất vì vụ bctc :((( Nên bạn vẫn cần làm sổ sách chứ sau có mà ngất :-ss

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
bên mình ít
Bên bạn có phần mềm kế toán chưa bạn. Chứng từ ít thì cũng đơn giản thui nhưng về sau phát sinh mà cuối năm mới làm thì rất nhọc. Công ty mình cũng mới nên vừa xong gần ngất vì vụ bctc :((( Nên bạn vẫn cần làm sổ sách chứ sau có mà ngất :-ss
do mình chưa làm thuế nên mình chưa dùng phần mềm, với lại chứng từ không nhiều, nên mình làm excel. một năm chắc được 10 tờ hđ, 3 năm trước tổng cộng có 13 tờ ak.

L

Lexynguyen

Guest
5/5/17
4
2
3
35
Cách này của bạn có thể sử dụng tạm thời để làm báo cáo thuế hàng quý. Tuy nhiên, để làm BCTC cuối năm bạn phải cần nhập liệu nó vào phần mềm kế toán hoặc ít nhất là phần mềm bằng excel thì mới dễ dàng được. Việc thuê người để làm sổ sách cuối năm với số lượng chứng từ ít như bạn nói cũng không nhiều chi phí lắm nhưng không biết sếp của bạn có đồng ý chi tiền để thuê người làm báo cáo không thôi

K

Kon Tum 36

Guest
27/3/17
88
4
8
49
@Lexynguyen B có PM excel nào k b? cho mình xin tham khảo vs ^^

Linh Đặng Thùy

Linh Đặng Thùy

Guest
5/5/17
2
0
1
33
@Lexynguyen B có PM excel nào k b? cho mình xin tham khảo vs ^^
bên mình ít

do mình chưa làm thuế nên mình chưa dùng phần mềm, với lại chứng từ không nhiều, nên mình làm excel. một năm chắc được 10 tờ hđ, 3 năm trước tổng cộng có 13 tờ ak.
Vậy thì ít that. Thế bạn cứ kê vào exel cho dễ quản lý, sau mình làm cũng dễ :>

T

TranDaoLuyen

Guest
29/8/11
17
6
3
Hà Nội
Nếu công ty phát sinh số lượng hóa đơn ra và vào ít, thì hàng quý bạn làm báo cáo quý thôi. Còn lại để cuối năm thuê người làm báo cáo tài chính. Người ta sẽ tự biết kết nối số liệu năm trước vào năm sau. Miễn sao bạn giữa hóa đơn chứng từ đầy đủ. Mình khi nhận làm bctc cũng làm như vậy.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Nếu công ty phát sinh số lượng hóa đơn ra và vào ít, thì hàng quý bạn làm báo cáo quý thôi. Còn lại để cuối năm thuê người làm báo cáo tài chính. Người ta sẽ tự biết kết nối số liệu năm trước vào năm sau. Miễn sao bạn giữa hóa đơn chứng từ đầy đủ. Mình khi nhận làm bctc cũng làm như vậy.
Vậy thì ít that. Thế bạn cứ kê vào exel cho dễ quản lý, sau mình làm cũng dễ :>
Cam ơn m.n. Như bạn ơi, quý 1 vừa rồi chị kia báo cáo quý có 1 hđ mua điện thoại iphone trị giá lên tới 17tr mà chị không khấu hao mà cho hết chi phí, vậy thì đâu được tính vào khi quyết toán thuế TNDN nhỉ, khổ nỗi là chỉ làm 10 năm kinh nghiệm rồi, làm dịch vụ đó m.n, còn mình chân ướt chân ráo mới vào nghề nên ko dám cãi

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
mà nói thêm đó là mua đt cho sếp, sô liệu đầu vào của chị đó và mình khi lên thuế lại không khớp nhau. Khi mình hỏi thử xem mình sai chỗ nào để mình biết mình sửa hay là do chị đó nhầm, nhưng lại bị nói khó nghe quá nên thôi. chỉ tiêu 23 trên tờ khai thuế gtgt có phải mình cộng tất cả hđ đầu vào đúng không, nhưng số liệu 2 người không khớp nhau. Nhiều lúc nghĩ mà tức ai mới làm mà giỏi dược liền đâu

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
bạn hiện tại làm quận mấy, mình muốn kết bạn để học hỏi quá, khổ nỗi cty chỉ có mình mình không bik hỏi ai khi gặp khó khăn

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
cty thành lập lâu chưa bạn, khúc trên bạn nói mới thành lập, khúc dưới có mấy bộ bctc các năm. nếu bctc có được của vài năm, mà sổ chi tiết gì cũng ko có, bạn mới làm ngồi ngâm cứu lại cũng vất vả ak. Nếu mới 1 năm thì mình nghĩ b ngồi coi lại chứng từ, tự hoàn thiện lại xem sổ sách có khóp với bc cũ kia k. Hiện tại nếu hd ít thì hàng quý bạn có thể làm các tờ khai r nộp, tự hoàn thiên sổ dần dần sẽ có được kinh nghiệm. ai lúc đầu cũng gian nan hết, cố gắng thì sẽ làm được thôi, có gì ko hiểu mang lên đây nhờ mấy ac giúp nè, hiiiiiiiii

• Like
Reactions: ttta92
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
cty thành lập lâu chưa bạn, khúc trên bạn nói mới thành lập, khúc dưới có mấy bộ bctc các năm. nếu bctc có được của vài năm, mà sổ chi tiết gì cũng ko có, bạn mới làm ngồi ngâm cứu lại cũng vất vả ak. Nếu mới 1 năm thì mình nghĩ b ngồi coi lại chứng từ, tự hoàn thiện lại xem sổ sách có khóp với bc cũ kia k. Hiện tại nếu hd ít thì hàng quý bạn có thể làm các tờ khai r nộp, tự hoàn thiên sổ dần dần sẽ có được kinh nghiệm. ai lúc đầu cũng gian nan hết, cố gắng thì sẽ làm được thôi, có gì ko hiểu mang lên đây nhờ mấy ac giúp nè, hiiiiiiiii
công ty mình thành lập 2013 lúc đó giám đốc khác, năm đó có ps 2 tờ hóa đơn thì phải do kế toán ngoài họ cũng không bàn giao sổ chi tiết gì hết chỉ hóa đơn , chứng từ ngân hàng và bộ bctc,mình hỏi sao ko có sổ chi tiết thì bị la, nên giám đốc mình ns thôi họ làm khó dễ m vậy thì em cứ giao gì nhận nấy, ko m ko có giấy tờ gì họ lại khó hơn nữa. bạn ak bik là tự cố gắng học hỏi nhưng phải ít nhất có người chỉ trực tiếp cái này làm sao sao kung khó lắm bạn, mình làm cả nhân sự cả kế toán muốn điên mất, nhân sự mình tự mày mò giờ ok rồi, còn kế toán có nhiều cái khó quá

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
công ty mình thành lập 2013 lúc đó giám đốc khác, năm đó có ps 2 tờ hóa đơn thì phải do kế toán ngoài họ cũng không bàn giao sổ chi tiết gì hết chỉ hóa đơn , chứng từ ngân hàng và bộ bctc,mình hỏi sao ko có sổ chi tiết thì bị la, nên giám đốc mình ns thôi họ làm khó dễ m vậy thì em cứ giao gì nhận nấy, ko m ko có giấy tờ gì họ lại khó hơn nữa. bạn ak bik là tự cố gắng học hỏi nhưng phải ít nhất có người chỉ trực tiếp cái này làm sao sao kung khó lắm bạn, mình làm cả nhân sự cả kế toán muốn điên mất, nhân sự mình tự mày mò giờ ok rồi, còn kế toán có nhiều cái khó quá

Học từ từ thôi bạn, cái gì không có cái khó đâu. Nói sếp thuê ai đó uy tín làm lại báo cáo tài chính, dọn dẹp sổ sách cho an tâm, lúc đó bạn phụ làm cũng học hỏi được nhiều điều hay.

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
Những cty nhỏ thì đương nhiên chỉ tuyển 1 kt thôi, và cv sẽ bao gồm tất cả luôn, từ nội bổ, sổ sách thuế bctc các thứ, kiêm lun cả kho và nhân sự. Làm gì có ai mà cầm tay chỉ việc. Tự thân vận động thôi, vậy mới có động lực mà cố gắng. :p:p

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Những cty nhỏ thì đương nhiên chỉ tuyển 1 kt thôi, và cv sẽ bao gồm tất cả luôn, từ nội bổ, sổ sách thuế bctc các thứ, kiêm lun cả kho và nhân sự. Làm gì có ai mà cầm tay chỉ việc. Tự thân vận động thôi, vậy mới có động lực mà cố gắng. :p:p
Cái khó của bạn ấy lỡ muốn hỏi chỉ chả biết hỏi ai tư vấn đó, còn cứ 1 cái nhỏ lại lên đây hỏi thì cũng không phải giải pháp hay cho lắm. Hic

• Like
Reactions: cachupi
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@cachupi Cái điện thoại 17tr là ko đủ dk là tscd nha ban, làm công cụ dung cụ phân bổ dần nha, minh de 2-3 nam là dc.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
@cachupi Cái điện thoại 17tr là ko đủ dk là tscd nha ban, làm công cụ dung cụ phân bổ dần nha, minh de 2-3 nam là dc.
bạn ơi, mình cũng nghĩ như bạn vậy,nhưng khi m tìm hiểu trên mạng và mình thấy có nhiều người nói rằng, vì nó phục vụ cho giám đốc nên m sẽ khấu hao đc, nhưng theo mình đk khấu hao là trên 10 năm và giá trị từ 30tr đúng ko

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@cachupi Nếu gtri trên 30tr thì là TSCD, lúc đó bạn sẽ dc khấu hao, tùy theo tình hình sử dụng của cty hoặc có khung bậc theo quy định ( cái này bạn tham khảo trên mạng). Còn dưới 30tr đều là ccdc hết, bạn phân bổ dần theo thời gian sử dụng. Mà điện thoại bạn để 2-3 năm dc rồi, để 10 năm ko hợp lý lắm.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
@cachupi Nếu gtri trên 30tr thì là TSCD, lúc đó bạn sẽ dc khấu hao, tùy theo tình hình sử dụng của cty hoặc có khung bậc theo quy định ( cái này bạn tham khảo trên mạng). Còn dưới 30tr đều là ccdc hết, bạn phân bổ dần theo thời gian sử dụng. Mà điện thoại bạn để 2-3 năm dc rồi, để 10 năm ko hợp lý lắm.
dạ cảm ơn bạn . giờ công ty mình đang xay ra một vấn đề về hóa đơn. bên mình có ký 1 hđxd theo hình thức khoán gọn. đợt 1 thanh toán 50% . Trong hợp đồng ko ghi phải xuất hóa đơn, nhưng khi nhận tiền họ muốn bên mình phải xuất hđ họ mới ck 1 nữa và bên mình cũng đã làm theo.ĐỢT 2: thì khi nào làm xong mới thanh toán. Thế là trong quá trình làm có vấn đề xích minh 2 bên giữa điều khoản trong hợp đồng, nên giờ họ muốn bên mình làm thanh lý hợp đồng mà sẽ ko nghiệm thu. như vậy có bị sao ko bạn và mình hạch toán sao trong trường hợp này. nếu bạn cũng như m.n bik chỉ m vs. mình hỏi nhiều người nhưng ko thấy ai trả lời, thật khổ quá khi sếp ko hỉu họ chỉ muốn có tiền là được, thậm chí mình ns trong xây dựng nó rất quan trọng về hình thức thanh toán, nếu là khối lượng sẽ khác còn tiến độ thì khác, vì mình ko phân biệt vì mình mới vào nghề, sếp là dân xây dựng nên nhờ sếp phân tích vậy mà sếp nói câu, có quan trong về điều này đâu cái nào thì kệ miễn sao mình kinh doanh có tiền thu vào ko lỗ là đc, nhưng ai có hiểu nỗi khổ của một kế toán mới ra còn hạch toán bút toán cho hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA