TRÍCH THUẾ TNCN TRƯỚC KHI CHI TRẢ THU NHẬP CHO SALE CÓ THU NHẬP CỐ ĐỊNH VÀ HOA HỒNG BÁN HÀNG

• Thread starter tacngo
  • Ngày gửi
T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong
Chào các Anh / Chị,
bên công ty em hiện có nhân viên kinh doanh có 2 nguồn thu nhập, lương cơ bản và hoa hồng bán hàng. lương cơ bản chi theo tháng và hoa hồng chi theo quý. lúc chi lương cơ bản thì em k trích thuế TNCN vì chưa đủ, nhưng nay chi hoa hồng thì phát sinh thuế TNCN, mà em thắc mắc.
1. nhân viên sale là có ký hợp đồng (cư trú): thì bây giờ em chỉ trích thuế TNCN trên phần hoa hồng thôi rồi cuối năm quyết toán hay cộng cả phần lương cơ bản vào rồi trích trên số tổng
2. có 1 vài cá nhân k ký hợp đồng, nhưng hợp tác kiểu mang khách hàng về rồi ăn % trên doanh số thu được, vậy em nên trích ntn thì hợp lý.
Mong các anh chị tư vấn giúp em, thanks!

Trang.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DGreen

Sơ cấp
7/4/17
22
6
3
32
Bạn ơi, theo mình thì:
1. nhân viên sale là có ký hợp đồng (cư trú): Tính thuế TNCN theo thu nhập thực tế hàng tháng. Tức là tháng nào có cả lương cơ bản cả hoa hồng thì gộp lại để tính thuế. Nếu hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì tính theo biểu lũy tiến từng phần dựa trên tổng thu nhập của tháng đấy. Nếu hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì phải khấu trừ 10% tổng thu nhập, áp dụng với mức tổng thu nhập từ 2.000.000 VND trở lên. (Nếu lao động này đáp ứng điều kiện, làm thêm cam kết thì có thể không khấu trừ 10%)
2. cá nhân k ký hợp đồng: Cá nhân này nếu là cư trú thì thuế TNCN theo tháng tính trên mức 10% tổng thu nhập với tổng thu nhập trên 2.000.000 VND. Không cư trú thì khấu trừ 20%

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: tacngo
T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong
Cảm ơn bạn đã trả lời, mình muốn hỏi kỹ chút nhé
Tức là tháng nào có cả lương cơ bản cả hoa hồng thì gộp lại để tính thuế - nghĩa là tính theo thời điểm cty chi tiền đúng không bạn?
ví dụ: nay là ngày 5/5 Cty mình chi hoa hồng quý 1, lương tháng 4 bên mình đã chi ngày 29/4, vậy giờ mình chi hoa hồng thì mình chỉ charge thuế TNCN trên phần hoa hồng trước, chứ không cộng lương cơ bản (vì lương tháng 4 chi ngày 29/4, lương tháng 5 chắc ngày 5/6 chi) ?

D

DGreen

Sơ cấp
7/4/17
22
6
3
32
Thuế TNCN là loại thuế tính theo tháng, dựa trên thời điểm chi tiền bạn à. VD: Tháng 4 chỉ có trả lương cho NLD thì bạn trích thuế TNCN dựa trên số tiền lương đấy. Tháng 5 chỉ có chi hoa hồng thì thuế TNCN tháng 5 tính trên số tiền hoa hồng. Tháng 6 mới chi lương tháng 5 thì thuế TNCN tháng 6 tính trên số tiền NLD nhận trong tháng 6. Nếu tháng 8 bạn vừa cho chi lương vừa có chi hoa hồng thì thuế TNCN của tháng 8 tính trên tổng 2 nguồn thu đấy.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Bạn ơi, theo mình thì:
1. nhân viên sale là có ký hợp đồng (cư trú): Tính thuế TNCN theo thu nhập thực tế hàng tháng. Tức là tháng nào có cả lương cơ bản cả hoa hồng thì gộp lại để tính thuế. Nếu hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì tính theo biểu lũy tiến từng phần dựa trên tổng thu nhập của tháng đấy. Nếu hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì phải khấu trừ 10% tổng thu nhập, áp dụng với mức tổng thu nhập từ 2.000.000 VND trở lên. (Nếu lao động này đáp ứng điều kiện, làm thêm cam kết thì có thể không khấu trừ 10%)
2. cá nhân k ký hợp đồng: Cá nhân này nếu là cư trú thì thuế TNCN theo tháng tính trên mức 10% tổng thu nhập với tổng thu nhập trên 2.000.000 VND. Không cư trú thì khấu trừ 20%

CHuẩn không ko chỉnh lun....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA