Thuế thu nhập cá nhân quà tặng nhận từ nước ngoài

• Thread starter Quỳnh.Phươngg
  • Ngày gửi
Q

Quỳnh.Phươngg

Guest
6/5/17
10
0
1
Cho em hỏi với ạ: Một người được bố mẹ ở nước ngoài gửi cho 15.000 USD và 1 chiếc ô tô trị giá kê khai là 45.000 USD. giá tính lệ phí trước bạ của chiếc e ô tô là 48.000 USD.
1 USD = 22.000đ
Thì tính thuế thu nhập cá nhân như thế nào vậy ạ?
Em cảm ơn!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quỳnh.Phươngg

Guest
6/5/17
10
0
1
Anh Chị nào giúp e với đc k ạ :(

C

cucsoi

Guest
25/1/10
36
9
8
bd
Cho em hỏi với ạ: Một người được bố mẹ ở nước ngoài gửi cho 15.000 USD và 1 chiếc ô tô trị giá kê khai là 45.000 USD. giá tính lệ phí trước bạ của chiếc e ô tô là 48.000 USD.
1 USD = 22.000đ
Thì tính thuế thu nhập cá nhân như thế nào vậy ạ?
Em cảm ơn!!
Theo mình: Kiều hối nước ngoài gửi về thuộc loại miễn thuế TNCN,
Ô tô trị giá: 45.000 x 22.000=990.000.000
Ô tô thuộc loại quà tặng: thuế TNCN = giá trị trên 10 tr x 10%
= (990.000.000-10.000.000)x10%=98.000.000

Q

Quỳnh.Phươngg

Guest
6/5/17
10
0
1
@cucsoi lúc đầu e cũng làm như thế đấy ạ, nhưng đáp án sẵn nó lại ra tận 104.600.000đ cơ :(

D

DGreen

Sơ cấp
7/4/17
22
6
3
32
Bạn ơi, theo TT111/2013, điều 16, khoản 1 điểm d, Thu nhập tính thuế từ quà tặng là ô tô xác định trên cơ sở bảng giá tính lệ phí trước bạ tại thời điểm đăng ký quyền sở hữu tức trong bài này dùng giá 48.000USD. Thuế tính ra sẽ là (48.000 x 22.000 - 10.000.000) x 10% = 104.600.000 VND đấy.

Q

Quỳnh.Phươngg

Guest
6/5/17
10
0
1
Bạn ơi, theo TT111/2013, điều 16, khoản 1 điểm d, Thu nhập tính thuế từ quà tặng là ô tô xác định trên cơ sở bảng giá tính lệ phí trước bạ tại thời điểm đăng ký quyền sở hữu tức trong bài này dùng giá 48.000USD. Thuế tính ra sẽ là (48.000 x 22.000 - 10.000.000) x 10% = 104.600.000 VND đấy.
Vâng ạ, e cảm ơn nhiều ạ ❤

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Vâng ạ, e cảm ơn nhiều ạ ❤
Luật chỗ này nó sơ hở quá. Mua xe ô tô bị tính thuế, vậy mua xe máy thì tính thuế kiểu gì, hoặc bố mẹ mua xe cho con nhưng bằng cách cho con tiền... thì tính thuế kiểu gì. Mình tìm đọc mà không hiểu căn cứ cụ thể, tài sản bố mẹ cho con nó giống như thừa kế. Cao nhân nào có kiến giải chuẩn xác rất mong được chỉ giáo
Tuy nhiên, theo mình biết, tài sản từ nước ngoài chuyển về bạn phải tính các khoản thuế: Nhập khẩu, thuế TTĐB, thuế VAT nộp cho nhà nước nó mới đủ hết các loại thuế rồi từ đó mới ra được lệ phí trước bạ.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Mua ô tô hay mua xe máy gì cũng tính thuế cả chứ. Thuế TNCN đối với quà tặng là 10% phần vượt trên 10 triệu đồng. Thu nhập từ kiều hối được miễn thuế TNCN.
Quà tặng là bất động sản giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau được miễn thuế TNCN.
Trường hợp cá nhân nhận quà tặng là tài sản nhập khẩu và cá nhân nhận quà tặng phải nộp các khoản thuế liên quan đến việc nhập khẩu tài sản thì giá trị tài sản để làm căn cứ tính thuế TNCN đối với quà tặng là giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trừ (-) các khoản thuế ở khâu nhập khẩu mà cá nhân tự nộp theo quy định.
Thừa kế là việc chuyển dịch tài sản của người chết cho những người còn sống theo di chúc hoặc theo một trình tự nhất định, như vậy cha mẹ còn sống cho con tài sản thì không phải là thừa kế (dù thấy nó giống như thừa kế, cũng giống như là tôi cho anh chiếc xe, rồi anh cho tôi tiền thì không phải là cho nhau mà đây là mua-bán).

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Mua ô tô hay mua xe máy gì cũng tính thuế cả chứ. Thuế TNCN đối với quà tặng là 10% phần vượt trên 10 triệu đồng. Thu nhập từ kiều hối được miễn thuế TNCN.
Quà tặng là bất động sản giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau được miễn thuế TNCN.
Trường hợp cá nhân nhận quà tặng là tài sản nhập khẩu và cá nhân nhận quà tặng phải nộp các khoản thuế liên quan đến việc nhập khẩu tài sản thì giá trị tài sản để làm căn cứ tính thuế TNCN đối với quà tặng là giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trừ (-) các khoản thuế ở khâu nhập khẩu mà cá nhân tự nộp theo quy định.
Thừa kế là việc chuyển dịch tài sản của người chết cho những người còn sống theo di chúc hoặc theo một trình tự nhất định, như vậy cha mẹ còn sống cho con tài sản thì không phải là thừa kế (dù thấy nó giống như thừa kế, cũng giống như là tôi cho anh chiếc xe, rồi anh cho tôi tiền thì không phải là cho nhau mà đây là mua-bán).
Ý tôi đang nói đến việc khi bạn học xong ra trường, Bố mẹ mua xe máy, tính thuế kiểu gì, rồi đứng tên bạn..., thậm chí bố mẹ bạn mua cho bạn ô tô (như Cường Đô La đó) tính thuế TNCN kiểu gì, làm sao chứng minh được đó là tiền của bố mẹ hay cá nhân. Luật nhưng lại không công bằng chỗ này.

T

tuyenAV

Sơ cấp
24/5/17
2
0
1
38
Các bạn cho mình hỏi chút, trường hợp thay đổi chứng minh thư nhân dân do chuyển tỉnh thì phải làm thủ tục gì để thông báo tới cơ quan thuế. Vì theo như em tìm hiểu mã số thuế mỗi người chỉ co 1 thôi, mà em thì đã có rồi và giờ em bị thay đổi số chứng minh thu?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@tuyenAV Mẫu số: 08-MST
(Ban hành kèm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính)
Làm theo mẫu này, rồi nộp tại chi cục thuế mà mình dc cấp mst, ví dụ chi cục thuế quận 1 chẳng hạn ( bạn dò bằng cách nhập cmnd ra mã số thuế, nó có ghi chi cục quản lý ).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA