Cách điền mẫu D02-TS khi truy thu tiền BH

• Thread starter TheLight86
  • Ngày gửi
T

TheLight86

Trung cấp
5/9/13
72
8
8
Hà Nội
Cho mình hỏi cách điền mẫu D02-TS khi truy thu tiền BHXH, BHYT, BHTN với. Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
Cho mình hỏi cách điền mẫu D02-TS khi truy thu tiền BHXH, BHYT, BHTN với. Xin cảm ơn
Mình thường làm trên phần mềm kBHXH. Các nội dung trên mẫu D02-TS bạn điền giống như bình thường; chỉ có cột Từ tháng năm thì ghi rõ từ tháng bạn đóng truy thu; cột " Ghi chú" thì ghi rõ là "Tăng mới từ tháng...." (Tháng bắt đầu đóng truy thu)
VD: Bây giờ là tháng 05/2017 nhưng bạn muốn đóng truy thu từ tháng 02/2017 thì Cột" Từ tháng năm" bạn ghi Tháng 02/2017; cột "Ghi chú" thì ghi "Tăng mới từ tháng 02/2017"

Hồ sơ truy thu thì làm thêm văn bản giản trình D01b/TS + nộp thêm bảng lương ghi rõ mức trích BH từ tháng truy thu + HDLD

T

TheLight86

Trung cấp
5/9/13
72
8
8
Hà Nội
Vậy, ở cột Họ và tên thì ghi ở phần tăng hay phần giảm? Cảm ơn bạn

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn căn cứ vào trường hợp truy thu của bạn là gì để điền vào cho đúng nhé. Nếu truy thu cả tháng do tăng lao động thì bạn vào phần tăng lao động, nếu truy thu do tăng mức lương đóng của từng người thì bạn vào phần tăng mức đóng. Đừng nhầm lẫn 2 cái nha

H

hoanghamuoi

Guest
18/5/17
1
0
1
33
Cho em hỏi ạ
bên em chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn cơ sở, vì mới có 3 nhân viên thì có cần làm công văn gửi liên đoàn lao động không ạ?
Hay cứ làm BHXH trước ah

D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
Cho em hỏi ạ
bên em chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn cơ sở, vì mới có 3 nhân viên thì có cần làm công văn gửi liên đoàn lao động không ạ?
Hay cứ làm BHXH trước ah

Mình làm kế toán ở TP.HCM thì thấy Giấy xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn chỉ dùng khi nộp hồ sơ đăng ký thang bảng lương với phòng lao động; không cần nộp khi làm hồ sơ BH ban đầu. Còn các nơi khác thì mình không rõ, tốt nhất bạn nên làm hồ sơ rồi nộp thử xem BH có yêu cầu nộp không.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho em hỏi ạ
Hay cứ làm BHXH trước ah
Bạn làm công văn liên đoàn lao động (V/v: Xin xác nhận chưa đủ điệu kiền thành lập công đoàn) (02 bản)
Và nộp thêm 1 bản photo báo cáo tình hình sử dụng lđ 6 tháng đầu/ cuối năm gần nhất.
GPKD bản sao (01 bản)
Vào link này, mục 3 mình có share mẫu sẵn https://webketoan.com/threads/2907355-share-thang-bang-luong-2017/

=> Giấy xác nhận chỉ cần nộp khi làm TBL, còn BHXH thì ko cần nhé bạn. Nếu bạn chưa đăng ký TBL thì bây giờ làm để nộp cũng đc.

K

ketoanmoilam

Guest
23/6/17
11
1
3
33
các anh.chị cho e hỏi với ạ:
công ty e muốn truy thu BH cho 1 lao động từ tháng 11/2016 đến tháng 5/2017.
với mức lương đóng BH tháng 11,12/2016 là 4,5tr
từ tháng 01/2017 là 5,5tr.
vậy hồ sơ e cần là những gì ạ? và mẫu D02-TS thì điền như thế nào ạ? cột phương án để TM hay AD ạ?

• Like
Reactions: Đã Từng Là Anh
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@ketoanmoilam Lý do truy thu là gì? NLĐ này từ tháng 11/2016-5/2017 có đóng BHXH không?
Nếu có nhưng do mức đóng thấp thì dễ dàng làm công văn giải trình, báo tăng mức đóng (mức cũ-mức mới). Lý do là điều chỉnh tăng lương chậm.
Nếu không thì hơi khó, họ sẽ xem xét NLĐ này có chuẩn bị nghỉ thai sản hay không, lý do tại sao đơn vị lại không đóng, nếu giải trình không hợp lý thì chế độ của NLĐ sau này có thể mất, đơn vị có thể bị xếp vào danh sách làm khống để hưởng tiền chế độ,..

K

ketoanmoilam

Guest
23/6/17
11
1
3
33
cuối năm ngoái ng phụ trách BH bên e nghỉ, nên cuối cùng báo tăng sót cho trường hợp này, họ kí hđlđ từ tháng 11/2016 ạ.
bh e báo tăng lại

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@ketoanmoilam Cái này là lý do hợp lý, báo tăng bình thường, lúc đóng tiền thì đóng luôn tiền chậm nộp nhé.
Hồ sơ gồm: quyết định tuyển dụng (hoặc hợp đồng lao động), công văn giải trình.
Mẫu D02-TS thì điền đủ thông tin vào mục tăng lao động, tăng mức đóng luôn nhé. Năm 2016 thì tăng lao động, năm 2017 thì tăng mức đóng.

K

ketoanmoilam

Guest
23/6/17
11
1
3
33
e làm trên phần mềm Efy, vậy là phải làm 1 lần tăng lđ và 1 lần tăng mức đóng ạ?
Với lại bên bao hiểm họ bắt nộp cả bảng lương các tháng để làm căn cứ nữa ạ. e không có chuyên môn kế toán mà bị giao vụ bảo hiểm này nên loay hoay mãi, gửi bảng lương mà họ bảo bảng lương này bị sai với k đủ căn cứ.
a/c có thể cho e tham khảo mẫu bảng lương để nộp cho bên BHXH k ạ :(

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@ketoanmoilam bạn làm phần mêm EFY thì dễ rồi, bạn điện vào số hỗ trợ của họ đễ họ làm qua teamview cho bạn dễ thấy. Bên EFY họ rất nhiệt tình hướng dẫn. Mà máy bạn nên cài teamview để thấy thao thác của họ rõ ràng dễ dàng hơn là hướng dẫn qua điện thoại.
Còn về bảng lương thì mình không biết bên bạn làm như nào để tư vấn cả.

K

Kon Tum 36

Guest
27/3/17
88
4
8
49
Mọi người cho mình hỏi ạ!

Công ty mình thành lập tháng 04/2016, đến tháng 09/2016 mới bắt đầu đóng bảo hiểm cho nhân viên. Đến tháng 03/2017 thì báo giảm lao động này đồng thời báo tăng thêm 2 lao động nữa,(2 lao động này lần đầu tham gia BHXH nên lúc này cũng được cấp thẻ BHYT và sổ BH rồi)

Nhưng vấn đề là công ty mình đang nợ tiền bảo hiểm từ hồi có phát sinh lao động, tức là từ tháng 9/2016 đến giờ (06/2017), vậy khi công ty mình nợ tiền như vậy thì các lao động có được hưởng chế độ bảo hiểm gì không? Và khi 1 trong 2 lao động báo giảm thì có được tính 4 tháng bảo hiểm đã tham gia để chuyển sang nơi công tác mới không ạ?

Mình xin cảm ơn!

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@Kon Tum 36 Nếu hiện tại đến bây giờ bên bạn vẫn nợ tiền BHXH từ T9/2016 đến giờ thì NLĐ không chốt sổ được khi nghỉ việc bên bạn, còn về vấn đề chế độ khác thì vẫn được duyệt bình thường, nhưng CQBHXH sẽ không chuyển tiền chế độ cho đơn vị thanh toán cho NLĐ, đến khi nào bên bạn nộp tiền BHXH đủ thì bên CQBHXH mới chuyển tiền về.

K

Kon Tum 36

Guest
27/3/17
88
4
8
49
@tieulyhue có nghĩa là khi nằm viện thì bên CQBHXH sẽ không thanh toán tiền BH cho bệnh viện đến khi công ty mình nộp tiền à b?

K

ketoanmoilam

Guest
23/6/17
11
1
3
33
@tieulyhue : bảng lương của bên e ntn ạ, e k gửi dc file
stthọ tênsố cônglương làm thêmphụ cấptiền ăn caTN chịu thuếThuế TNCNlương thực lĩnhqua thẻ ATMnhân tiền mặt
1Nguyễn V
[TBODY] [/TBODY]

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieulyhue có nghĩa là khi nằm viện thì bên CQBHXH sẽ không thanh toán tiền BH cho bệnh viện đến khi công ty mình nộp tiền à b?
Bên bạn mặt dù không nộp tiền nhưng vẫn có thẻ BHYT à?, nếu vẫn có thẻ BHYT thì BHYT vẫn thanh toán viện phí cho NLĐ, nhưng BHXH sẽ không thanh toán những ngày nghỉ ốm nằm viện của NLĐ cho đến khi đơn vị nộp đủ tiền BH.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieulyhue : bảng lương của bên e ntn ạ, e k gửi dc file
stthọ tênsố cônglương làm thêmphụ cấptiền ăn caTN chịu thuếThuế TNCNlương thực lĩnhqua thẻ ATMnhân tiền mặt
1Nguyễn V
[TBODY] [/TBODY]
bạn kèm theo bảng chấm công của đơn vị để đem lên xác minh với chuyên quản. Mà bảng lương của bạn đầy đủ chữ ký nhé.
Thế lương đóng BHXH của bạn có khớp với cột lương (cột thứ 4) bên bạn hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA