Công ty không chịu thuế đầu ra nhập hóa đơn có thuế ntn

• Thread starter linhtrinh204
  • Ngày gửi
L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Chào cả nhà

Cho em hỏi là công ty của em bán ra không chịu thuế, và thuế mua vào sẽ không được khấu trừ, cuối tháng em sẽ làm 1 bút toán để hoàn thuế tháng đó, vậy cho em hỏi là với những hóa đơn mua máy tính, máy lạnh ....được trả trước để phân bổ thì em nhập giá sản phẩm là cộng luôn tiền thuế hay là vẫn tách thuế bình thường ạ

• Like
Reactions: lenhung510
Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Đầu vào của hàng hóa không chịu thuế không được khấu trừ nên b cộng luôn vào giá gốc

L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Dạ em cảm ơn ạ

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Nhưng mình không hiểu hàng gì mà đầu vào có VAT, đầu ra lại là hàng không chịu thuế vậy bạn. Có thể giúp mình không.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@pavenlv Một vài cty sẽ không chịu thuế bán ra sản phẩm, do vậy đầu vào thường họ cũng sẽ không lấy thuế luôn (Hóa đơn đầu vào vẫn có thuế nhưng khi hạch toán thì không lấy khoản thuế này). Còn ở đây không biết có phải là như thế không nữa.

L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Nhưng mình không hiểu hàng gì mà đầu vào có VAT, đầu ra lại là hàng không chịu thuế vậy bạn. Có thể giúp mình không.
Công ty mình sản xuất phần mềm nên đầu ra k chịu thuế, nên thuế đầu vào sẽ không được khấu trừ

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Công ty mình sản xuất phần mềm nên đầu ra k chịu thuế, nên thuế đầu vào sẽ không được khấu trừ
Vậy của bạn như một số cty bên mình. Nên các hóa đơn đầu vào có VAT đều không lấy VAT, cho vào chi phí hết.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Vậy của bạn như một số cty bên mình. Nên các hóa đơn đầu vào có VAT đều không lấy VAT, cho vào chi phí hết.
không chịu lấy thì sao xuất hóa đơn được nhỉ, không trả cũng đâu có được, chỉ có điều nó đưa vào chi phí hết thôi. Nhưng ngoài phần mềm ra còn gì khác không lại là chuyện khác

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
không chịu lấy thì sao xuất hóa đơn được nhỉ, không trả cũng đâu có được, chỉ có điều nó đưa vào chi phí hết thôi. Nhưng ngoài phần mềm ra còn gì khác không lại là chuyện khác
Bên bán người ta vẫn xuất hóa đơn có VAT như bình thường, còn bên mua thì người ta không lấy VAT đó. Vì đầu ra của bên mua hoàn toàn không có thuế nên đầu vào người ta cũng không lấy luôn.

• Like
Reactions: pavenlv
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@Kaspersky Nếu người mua không lấy hóa đơn luôn thì lấy đâu ra chi phí? Tuy không được khấu trừ hay hoàn thuế VAT nhưng họ vẫn được đưa vào chi phí mà.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@Kaspersky Nếu người mua không lấy hóa đơn luôn thì lấy đâu ra chi phí? Tuy không được khấu trừ hay hoàn thuế VAT nhưng họ vẫn được đưa vào chi phí mà.
Mua hàng thì phải lấy hóa đơn chứ. Còn hạch toán sao thì đó là việc của người mua mà. Đối với những công ty đầu ra của họ hoàn toàn không chịu thuế thì đầu vào người ta không lấy thuế hết và việc này thì họ có thông báo lên cục thuế rồi, đầu ra ở đây không phải là các sản phẩm có thuế mà họ mua vào và những cái có VAT mua vào là để phục vụ cho việc sản xuất này nọ thôi....

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Phần thuế không được khấu trừ nếu phân bổ hay khấu hao b cộng luôn vào nguyên giá, giá gốc. Còn cuối tháng kết chuyển sang chi phí để tính TNDN.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Mua hàng thì phải lấy hóa đơn chứ. Còn hạch toán sao thì đó là việc của người mua mà. Đối với những công ty đầu ra của họ hoàn toàn không chịu thuế thì đầu vào người ta không lấy thuế hết và việc này thì họ có thông báo lên cục thuế rồi, đầu ra ở đây không phải là các sản phẩm có thuế mà họ mua vào và những cái có VAT mua vào là để phục vụ cho việc sản xuất này nọ thôi....
Phần in đậm mình không hiểu ý bạn cho lắm. Bạn có thể diễn giải và cho ví dụ giúp mình hiểu rõ hơn được không.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Ý bạn Kaspersky là đối với các hóa đơn mua vào có thuế thì khi hạch toán, tiền thuế được cộng vào giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bên bán người ta vẫn xuất hóa đơn có VAT như bình thường, còn bên mua thì người ta không lấy VAT đó. Vì đầu ra của bên mua hoàn toàn không có thuế nên đầu vào người ta cũng không lấy luôn.
Người bán xuất kiểu gì được nhỉ. thỏa thuận không lấy là chuyện của người mua. Vấn đề là HĐ của bên bán xuất cho mình thì là HĐ VAT thông thường sao lại lấy hay không được

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Chính xác, mình thường thấy chỉ có những đơn vị nộp thuế khoán mà không hạch toán làm sổ sách chứng từ gì thì mới không lấy hóa đơn đầu vào thôi. Còn đơn vị nào có hạch toán sổ sách thì đều phải lấy hóa đơn đầu vào bất kể là thuế GTGT được khấu trừ hay không được khấu trừ.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Người bán xuất kiểu gì được nhỉ. thỏa thuận không lấy là chuyện của người mua. Vấn đề là HĐ của bên bán xuất cho mình thì là HĐ VAT thông thường sao lại lấy hay không được
Chính xác, mình thường thấy chỉ có những đơn vị nộp thuế khoán mà không hạch toán làm sổ sách chứng từ gì thì mới không lấy hóa đơn đầu vào thôi. Còn đơn vị nào có hạch toán sổ sách thì đều phải lấy hóa đơn đầu vào bất kể là thuế GTGT được khấu trừ hay không được khấu trừ.
Hic. Chắc hai bác hiểu nhầm ý em. Bác bán cho em bác vẫn xuất hóa đơn như bình thường. Còn em lấy về hạch toán sao là việc của em á, và việc không lấy VAT không liên quan gì tới bên bán. Chứ không có thỏa thuận gì hết bác ạ.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ý bạn Kaspersky là đối với các hóa đơn mua vào có thuế thì khi hạch toán, tiền thuế được cộng vào giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào.
Chính xác ý em là thế. Và xem như bên em không có làm hoàn thuế GTGT đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA