Review Học kế toán thực hành ở đâu tốt nhất TP HCM

Thảo luận trong 'Hướng nghiệp' bắt đầu bởi nguyenthixuan1992, 30 Tháng năm 2017.

91,648 lượt xem

1. Hồng 98

Hồng 98 Thành viên sơ cấp

- Em đã làm kế toán được hơn 2 năm, toàn làm ở những doanh nghiệp nhỏ. Công việc của em phần lớn là làm về mảng thuế. Em cảm thấy rất chật vật vì khối lượng công việc nhiều, chi tiết, tập trung nhưng lương lại thấp và thường hay rơi vào những tình huống rất đau đầu. Ví dụ như lần trước em vào làm tại một doanh nghiệp, đùng cái quyết toán vài năm về trước mà người làm thì nghỉ rồi, em mò mẫm giải quyết. Đợt này thì vào một cái lại làm lại sổ sách mấy năm trước chuẩn bị cho năm sau quyết toán vì kế toán cũ làm be bét quá. Ôi, làm lại thiếu linh tinh, mò mẫm, loay hoay một mình thật là khổ sở. Nhiều khi còn phải giải quyết những giấy tờ, chứng từ rất chéo nghoe của Sếp ( vì Sếp nhiều khi không hiểu gì về thuế mà ), đến khi quyết toán, có gì xảy ra lại đổ lỗi cho mình…
    - Nghĩ đến công việc em thấy nản quá. Ngoài cặm cụi đi làm em chẳng nghĩ ra phải học cái gì, đọc cái gì để trình độ mình nâng cao. Làm như này em cũng chẳng có kinh nghiệm về quản trị nội bộ lắm vì chủ yếu là làm sổ thuế thôi
    - Có A/Chị nào thành công ở nghề này chia sẻ một số kinh nghiệm hoặc con đường đi đến thành công của mình cho những người như em tham khảo không. Để trở thành một kế toán trưởng hay giám đốc tài chính của một công ty lớn thì phải như nào nhỉ? Em vẫn băn khoăn tìm câu trả lời mặc dù ước mơ của em chỉ làm làm lương cao cao , tầm 10t thôi chứ chẳng tham vọng gì nhiều. Giờ đi làm hơn 2 năm rồi mà chỉ có hơn 4t, chán ghê cơ.

2. củ cải :))

củ cải :)) Thành viên sơ cấp

Cố gắng lên bạn.. đã theo nghề kt là vậy r.. lương k cao mà việc k xuể.. (việc ng trước xả rác cho ng sau đến dọn là chuyện thường như cơm bữa, gặp c nào có tâm bàn giao tận tình thì là phước đức của nhà kế đó [​IMG]:))...lên mấy diễn đàn của mấy group kt mà theo dõi.. có nhiều tình huống biết đâu mình học đựơc gì.. k hiểu hay vướng mắc gì thì hỏi mấy a c ý chỉ cho mn nhiệt tình lắm [​IMG]:). Chứ kêu ca cũng chẳng giải quyết được gì, Kinh nghiệm bạn tích lũy được qua 2 công ty này đã đủ rồi, cứ vừa làm vừa học thôi. Mình nghĩ những kiến thức mà ở khóa học kế toán tổng hợp thực hành đã đủ cung cấp cho bạn rồi,, Giờ ra đi làm kiến thức còn phong phú hơn nhiều

Nguyễn Thanh Trâm thích bài này.
  3. muốn học giỏi kế toán

muốn học giỏi kế toán Thành viên sơ cấp

Chị suy nghĩ tiêu cực quá rồi đó chị ơi, Em chỉ mong muốn có chút kiến thức để có thể xin được việc để đi làm đây chị ơi, Em định bụng là sẽ ra tết sẽ đi học lại kế toán tổng hợp thực hành từ đầu một cách bài bản nhất để có thể bắt tay vào làm công việc mà mình mong muốn.
    Chị cứ cố gắng thôi chị ạ, Nhiều người còn kém may mắn hơn chị ạ, Trước em còn kém may mắn hơn chị, Không biết gì, và cũng không xin được việc làm, Bỏ qua quãng thời gian đó, Giờ e đã suy nghĩ tích cực hơn rồi. chứ không bi quan nữa, chị cứ cố gắng hết mình đi chị ạ
    Giao tiếp thì chị cứ tập dần rồi cũng quen, Giờ em nghĩ là chị cứ học cho chắc lại phần kế toán tổng hợp thực hành đi chị ạ . Mình nắm chắc kiến thức rồi, Mình làm gì cũng dễ ấy

4. hhmmmmm

hhmmmmm Thành viên sơ cấp

Kế toán với kiểm toán khác nhau nhiều không ạ . Chuyện là e có nhỏ bạn thân học kiểm toán còn e học kế toán . Nó bảo là kiểm toán sau này sẽ là sếp của kế toán và học kiểm toán thì sau này làm kế toán cũng được nói chung là làm được hết . Còn kế toán như em thì chỉ có làm kế toán được thôi .
    Nhưng trong trường thì kế toán là ngành nhiều sinh viên nhất chứ k phải kiểm toán .
    Cho e hỏi là con bạn em nó nói đúng k ạ ??? Cho em tí lời khuyên vì nếu thật như vậy thì sang năm 2 e sẽ phải cố gắng nữa để có thể học song song 2 cái ạ !! em thấy nó bảo chỉ cần học kiểm toán, sau ra trường bổ xung thêm khóa học kế toán tổng hợp thực hành ở trung tâm là được đúng không ạ?
    Nếu như vậy thì học kế toán thực hành ở trung tâm có giúp nhiều cho mình không ạ

5. củ cải :))

Kế toán có nghiệp vụ giỏi thì sẽ làm được kiểm toán. Kiểm toán thì kiểm tra được sổ sách của kế toán, nhưng để làm công việc của kế toán thì chưa chắc đã giỏi, và càng không thể phán cứ kiểm toán là sẽ làm sếp của kế toán. Một kế toán giỏi có thể qua mặt kiểm toán cái rẹt nha. Kiểm toán không phải là sếp của kế toán đâu. Người làm kiểm toán có khi phải mài mồm, nào nỉ kế toán mới cho thông tin để làm việc đó b ơi :)))

6. ami le

ami le Thành viên sơ cấp

@Hồng 98 : chị có làm thuế bên doanh nghiệp vàng k. chỉ giáo e với

7. đi qua mùa hạ

đi qua mùa hạ Thành viên sơ cấp

@hhmmmm Mình học chuyên ngành kế toán nhưng thầy trưởng khoa của mình bảo" muốn làm kiểm toán" thì trước tiên các e phải học cho giỏi kế toán. Làm kiểm toán là đi ngược lại quy trình mà kế toán sẽ làm. Nên muốn làm kiểm toán bạn nên học tốt kế toán. Thật ra có thể bạn của bạn nói đúng nhưng chỉ đúng ở một khía cạnh nào thôi. Đâu phải ai ra trường cũng làm kiểm toán, muốn làm kiểm toán phải mất 3 năm để học kinh nghiệm sau đó thi rồi học ít nhất đồi với người giỏi thì cỡ 27 tuổi mới lấy được chứng chỉ hành nghề kiểm toán. Học kế toán ở trung tâm cũng có hiệu quả, mình nghĩ vậy. Nhưng giờ bạn mới đang học năm thứ 2. Đợi đến năm 3, năm 4 Khi đã đi sâu vào kế toán tổng hợp rồi, Lúc ấy nếu kiến thức của bạn cảm thấy chưa đủ thì khi đó có thể đăng kí một lớp dạy kế toán tổng hợp thực hành ở một trung tâm dạy kế toán uy tín ở hcm, Nên bạn cứ cố gắng học tốt kiến thức kế toán đừng suy nghĩ quá nhiều.

hhmmmmm thích bài này.
  8. đi qua mùa hạ

đi qua mùa hạ Thành viên sơ cấp

@muốn học giỏi kế toán Bất cứ công việc gì cũng đều cần thời gian và quá trình. Đừng nản bạn ạ . Trước khi mình đi học kế toán, Mình cũng chẳng biết gì về kế toán cả, Vì lười học mà. Đến khi gần ra trường rồi, Lúc đó mới cắm đầu cắm cổ vào học. Lúc ấy mình bắt đầu học lại kế toán từ con số 0 luôn. chẳng biết cái gì, loay hoay giống hệt như bạn ấy. Rồi cũng hay nên diễn đàn tìm hiểu thông tin , tìm khóa học kế toán dạy lại từ đầu để đi học.,
    Cần cố gắng nhiều nhiều nhiều một chút rồi mình sẽ có thành quả xứng đáng b ạ . Đừng nản nhé

9. lalatran13

lalatran13 Thành viên sơ cấp

CÂU CHUYỆN MUÔN THỦA MỖI DỊP TẾT VỀ !!!
    “Năm mấy rồi cháu”, “học ngành gì”, “xin được việc chưa”, “đang làm gì rồi”, “lương bao nhiêu”…
    Hàng tỉ câu hỏi, năm nào cũng nghe, mình chán giống hệt như kiểu mấy chị ế mà bị hỏi bao giờ lấy chồng vậy. Kế mà mình học hành giỏi giang, hay đang có một công việc tử tế nào đấy thì cũng chả ngại gì đâu, đằng này…Năm nay vẫn giống năm nao, con đường phía trước vẫn mù tịt, chỉ thấy già đi còn não thì vẫn không thông thêm tí nào. Mình cũng học kế toán,4 năm rồi xong ra trường đi làm thu ngân ở siêu thị. Muốn tìm lấy công việc ra hồn, về quê còn dám ngẩng mặt nhìn bọn bạn, thế mà quay đi quay lại, tết đã đến mông rồi. Học kế toán sao khó xin việc thế mọi người nhỉ, có ai học kế toán xong xin đc việc đúng chuyên ngành của mình luôn không? Nếu biết trước mình đã không học kế toán rồi
    ƯỚC MƠ THẬT NHIỀU MÀ THỰC HIỆN CHẲNG ĐƯỢC BAO NHIÊU, LẠI MỘT NĂM TẾT BUỒN!!![​IMG]

10. lalatran13

Hiện tại bạn đã đi làm kế toán chưa vậy? Bạn đang làm ở công ty nào rồi ạ ? Mình học kế toán nhưng chưa đc đi làm kế toán bao giờ cả. Không biết cảm giác đi làm kế toán nó như thế nào. Thấy mọi người nói là đi làm kế toán áp lực, mệt mỏi, Lương kế toán thì bèo bọt. Nhưng mình vẫn muốn thử một lần,
    Mà khó quá , kiến thức thì k nhớ nhiều, nhà tuyển dụng kế toán thì đòi hỏi kế toán phải có kinh nghiệm thì mới nhận,
    Khi đó mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm mà đòi hỏi, Giờ hơn 1 năm không đụng gì đến, mình quên gần hết kiến thức rồi, Làm thế nào để lấy lại đc kiến thức bây giờ

11. honganh909

honganh909 Thành viên sơ cấp

Em chào các anh, chị ạ !
    Em là sinh viên năm cuối ngành Tài chính. Cũng sắp ra trường nhưng em đang phân vân về lựa chọn của mình. Nếu đi bên Ngân hàng thì áp lực chỉ tiêu tương đối lớn, nên em tính đi học ở trung tâm khóa kế toán tổng hợp để chuyển sang làm kế toán. Các a/c đi trước có thể cho em lời khuyên được không ạ.

12. củ cải :))

Trước tiên em cần đánh giá lại năng lực bản thân ,tiếp theo hãy xem niềm đam mê thực sự của mình như thế nào nếu có đam mê thì áp lực đến đâu cũng chịu đựng đc...ngành nào cũng có áp lực riêng của nó chỉ cần e thực sự thích sẽ làm tốt đc hết đừng nghe ý kiến nhiều chiều quá em nhé.Nếu sợ áp lực e sẽ khó thành công dù cho cv như thế nào

13. muốn học giỏi kế toán

muốn học giỏi kế toán Thành viên sơ cấp

hi, cảm ơn bạn động viên nhé, Cũng chính vì lên diễn đàn kế toán thì mình mới quen được mọi người đó chứ, Từ đó thì mới có kiểu suy nghĩ lạc quan hơn đó chứ, Không trước mình cũng nản lắm. Sợ không làm được việc, sợ thất nghiệp, sợ đủ thứ.
    Có lúc còn hối hận vì không biết tại sao mình lại chọn nghề kế toán này nữa, Tìm việc vất vả.... Đến khi được mọi người ở diễn đàn kế toán thông suốt cho mình rồi, thì cảm giác nó khác hơn hẳn ấy, h
    Người ta nói ,NƠI NÀO CÓ Ý CHÍ, NƠI ĐÓ CÓ CON ĐƯỜNG . Đúng thật là không sai chút nào. hi.Giờ mình vẫn đang ở nhà, sang năm mới bắt đầu làm lại tất cả mọi thứ, Cảm ơn b đã để ý đến câu chuyện của mình nhé

huongtien2014 thích bài này.
  14. huongtien2014

huongtien2014 Thành viên sơ cấp

Cố lên bạn ơi, người ta hơn nhau ở sự kiên trì và học hỏi mà.

15. hĩm1102

hĩm1102 Thành viên sơ cấp

Ngành tài chính có rất nhiều cơ hội mà bạn. Mình thì yêu thích ngành kế toán, Mình đang học năm 3 kế toán rồi, Còn chị họ mình, học kế toán xong rồi nhảy sang làm tài chính mà bạn, Nếu bạn thích ổn định có thể làm kế toán. Thầy dạy tài chính tiền tệ ở trường của mình có nói Để làm một kế toán bình thường thì không khó nhưng để làm 1 kế toán giỏi thì không chỉ chuyên môn nghiệp vụ mà cả bản thân bạn nữa. Cái này mình đang cố gắng đây
    Nói chung là trước khi lựa chọn theo ngành nào thì hãy nghĩ đến điểm mạnh, điểm yếu của mình trước đã, Chúc bạn có một sự lựa chọn đúng đắn

16. lalatran13

@hĩm 1102 Em học kế toán chị ạ .em học xong ra trường được hơn 1 năm rồi, nhưng chưa đc đi làm kế toán bao giờ cả, thấy mọi người nói nghề kế toán thì cần phải cẩn thận, tỉ mit. Mà tính em k đc cẩn thận tỉ mỉ.k biết mình hợp với gì :(( ạnh của mh a. Em cũng đang hoang mang lắm

17. tinyvu

tinyvu Thành viên sơ cấp

Tập huấn chuyên đề: "Phòng ngừa rủi ro trong thanh tra - kiểm tra thuế - giải pháp an toàn và thông minh cho doanh nghiệp"
    ‍Giảng viên: Thạc sĩ Nguyễn Hữu Tuyền - Phó Phòng Thanh Tra, Cục Thuế TP.HCM
    Thời gian: Ngày 11/03/2018
    Địa điểm học: 274 Võ Thị Sáu, Phường 7, Quận 3, TPHCM
    Tham khảo và đăng ký tại: https://goo.gl/V7EizG

18. lalatran13

@tinyvu ai đăng kí tham gia học cũng được à bạn? Hay bắt buộc phải làm người đang làm kế toán ạ? Mình thì trước có học kế toán. Tuy nhiên. giờ mình không nhớ gì cả đâu. Thì mình có đc tham gia lớp học tập huấn này không hả bạn? mình định học trước một ít để ra tết đi học kế toán thực hành cho đỡ bỡ ngỡ. Nếu không biết gì về kế toán thì có được tham gia không bạn? mình muốn học kế toán từ đầu thì nên bắt đầu từ đâu ạ

19. honganh909

honganh909 Thành viên sơ cấp

aAnh chị cho em hỏi là làm sao để biết được điểm mạnh của mình ạ ? Em đang hoang mang quá, có bài kiểm tra về điểm mạnh hay điểm yếu của bản thân mình không ạ

20. Namtrang221

Namtrang221 Thành viên sơ cấp

Em hiện là sinh viên năm cuối chuyên ngành kế toán, sắp đến em có bước vào kỳ thực tập cuối khóa kéo dài khoảng 2 tháng. Em đang có chút do dự vì cũng đã tìm được 1 công ty chỗ người quen để xin thực tập. Nhưng do công ty này cũng khá lớn, sự cạnh tranh giữa các phòng ban trong công ty ngày một gay gắt vì thế 1 thực tập sinh như em sẽ khó có thể được giao cv của 1 kế toán bt. Và bản thân đang còn là 1 sinh viên nên tâm lý của em hiện tại là " thực tập để tiếp xúc công việc và có thêm kinh nghiệm "
    Và kết thúc kỳ thực tập thầy cô sẽ đánh giá về bản Báo Cáo mà em làm ra.
    Vậy anh chị có lời khuyên nào dành cho em không ạ hay anh chị có chỗ nào tuyển thực tập sinh đúng nghĩa thì tư vấn giúp em với ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn!