thuật ngữ tiếng anh trong kế toán thanh toán

• Thread starter TTran0604
  • Ngày gửi
T

TTran0604

Sơ cấp
11/1/17
21
4
3
30
Hi các anh chị,
Các anh chị phân biệt giúp em bank slip với payment vourcher với ạ. theo như em vẫn nghĩ thì cả 2 đều là UNC của ngân mà ạ :( :(
em cảm ơn các anh/chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
theo mình hiểu bank slip bạn nói đó là bank deposit slip phải không nhỉ? Nếu đúng nó là giấy nộp tiền vào tài khoản.
Còn Payment voucher của NH có thể hiểu là UNC như bạn nói. Đúng ra phải là Payment Order.
good luck

• Like
Reactions: TTran0604
T

TTran0604

Sơ cấp
11/1/17
21
4
3
30
Hi anh, theo như bên cty em thì payment voucher là cái mẫu in ra từ hệ thống KT (form của cty), còn bank slip là giấy báo của ngân hàng gửi về( bên cty em giao dịch HSBC thường có giấy này ạ) còn thực sự dịch ra là gì em cũng không rõ lắm :(
Em cảm ơn ạ.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
+ Payment voucher /slip: Phiếu chi (mẫu design riêng của DN)
+ Receipt voucher /slip: Phiếu thu (mẫu design riêng cùa DN)
+ Bank slip: Sổ phụ ngân hàng

Còn UNC (ủy nhiệm chi) thì phải mẫu của từng ngân hàng nhé.
Search trên google có form mẫu UNC của các ngân hàng lớn (VCB, Vietinbank, ACB, Techcom...)

• Like
T

TTran0604

Sơ cấp
11/1/17
21
4
3
30
+ Payment voucher /slip: Phiếu chi (mẫu design riêng của DN)
+ Receipt voucher /slip: Phiếu thu (mẫu design riêng cùa DN)
+ Bank slip: Sổ phụ ngân hàng

Còn UNC (ủy nhiệm chi) thì phải mẫu của từng ngân hàng nhé.
Search trên google có form mẫu UNC của các ngân hàng lớn (VCB, Vietinbank, ACB, Techcom...)
thank bạn nhé ;) mà tớ có biết từ bank statement là sổ phụ chứ nhỉ

thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi
thank bạn nhé ;) mà tớ có biết từ bank statement là sổ phụ chứ nhỉ
theo tớ biết thì bank statement là sao kê ngân hàng hàng tháng do ngân hàng tổng hợp theo thực tế phát sinh, còn bank slip chính là các giấy báo nợ/giấy báo có cho từng lần chuyển hoặc nhận tiền hoặc gọi là sổ phụ đó

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Bank slip: If I have finished a bank transaction,such as a transfer to another bank account, the bank would issue a slip-like note, on which some facts are shown,such as bank account number, amount, holder, transaction type, fee, date,etc. ---> cái này là giấy nộp tiền nhé, còn dc gọi là receipt. Giống như bạn đi nộp tiền đó.
Bank statement:“A statement of transactions in a bank account, esp one of a series sent at regular intervals to the depositor.” --> sao kê ngân hàng, tức sổ phụ nhé bạn

N

nguyentechcombank91

Guest
2/11/16
5
2
1
33
Payment Voucher: Phiếu chi tiền mặt
Bank Slip : Hiểu là chứng từ thanh toán chứng minh tiền chuyển từ tài khoản A sang tài khoản B. Đó là ủy nhiệm chi.
Vì vậy bạn hiểu đây đều là chứng từ thu tiền, chỉ có điều 1 cái là chi tiền mặt, 1 cái là chi tiền gửi ngân hàng.
Còn Deposit Slip là giấy nộp tiền vào ngân hàng bạn nhé

• Like
nguyenle@

nguyenle@

Sơ cấp
19/9/18
6
0
1
36
Bank slip: là from do bank cung cấp khi giao dịch hoàn thành,
mình thấy Bank slip = payment copy (UNC đã đóng mộc của ngân hàng) # payment order là form UNC chưa hoàn hoàn tất giao dịch
còn payment voucher: phiếu thanh toán ghi nhận nội dung thanh toán ( như kế toán thì có định khoản kèm theo) như bên mình sử dụng tên rõ hơn đó là payment voucher request.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA