Cho em hỏi cách tính giờ làm thêm khi trong tháng có ngày nghỉ hoặc đi trễ về sớm

• Thread starter phuongdt.1982
  • Ngày gửi
P

phuongdt.1982

Guest
18/6/17
2
1
3
41
Em chào các anh chị,

Công ty em đang gặp một vấn đề về cách chấm công và cách tính lương làm thêm giờ.
Giờ làm việc của công ty em là làm giờ hành chính một ngày 8 tiếng, 1 tháng 26 ngày.
=> Số giờ công chuẩn là 208h một tháng.

Vì lý do công việc nên công ty có yêu cầu trực trưa 1.5h luân phiên giữa các nhân viên với nhau. (Không tính chủ nhật, chủ nhật làm việc công ty em tính gấp đôi ngày công chuẩn).

Nếu các bạn làm việc mỗi ngày đúng 8h thì tổng số thời gian trực trưa là được nhân hệ số 1.5 là không nói gì rồi. Nhưng phát sinh trường hợp các bạn đi trễ 1-2h, hoặc xin về sớm 1-2h (công ty em quy định đi trễ hoặc về sớm trên 30' sẽ bị trừ giờ làm việc).

Chưa kể có ngày các bạn xin nghỉ phép. (công ty em quy định là mỗi ngày nghỉ phép đều bị trừ 1 ngày công, cuối năm hoàn lại 12 ngày phép).

Nếu như trong tháng đó 1 bạn có số giờ trực trưa là 30h, số giờ bạn đi trễ về sớm là 5h, và bạn nghỉ phép 1 ngày. Thì số giờ làm thêm được tính là hệ số như thế nào ạ?

Có 2 luồng ý kiến:

Ý Kiến 1:
1. Số giờ trực trưa 30h x 1.5 giờ công chuẩn.
2. Số giờ bạn đi trễ về sớm bị trừ 5h x 1 giờ công chuẩn
3. Nghỉ phép trừ 1 ngày công

Ý kiến 2:
1. Tính số giờ bạn thực làm = 208 + 30 - 5 - 8 = 225h
2. Số giờ làm thêm được tính hệ số 1.5 = 225 - 208 = 17h x 1.5 giờ công chuẩn
3. Số giờ làm thêm được tính hệ số 1 = 30 - 17 = 13h x 1 giờ công chuẩn
4. Số giờ bạn về sớm bị trừ = 5h x 1 giờ công chuẩn
5 Ngày nghỉ phép bị trừ = 1 ngày công chuẩn.

Các anh chị cho em hỏi là cách tính nào đúng ạ.
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Quyen94
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Em chào các anh chị,

Công ty em đang gặp một vấn đề về cách chấm công và cách tính lương làm thêm giờ.
Giờ làm việc của công ty em là làm giờ hành chính một ngày 8 tiếng, 1 tháng 26 ngày.
=> Số giờ công chuẩn là 208h một tháng.

Vì lý do công việc nên công ty có yêu cầu trực trưa 1.5h luân phiên giữa các nhân viên với nhau. (Không tính chủ nhật, chủ nhật làm việc công ty em tính gấp đôi ngày công chuẩn).

Nếu các bạn làm việc mỗi ngày đúng 8h thì tổng số thời gian trực trưa là được nhân hệ số 1.5 là không nói gì rồi. Nhưng phát sinh trường hợp các bạn đi trễ 1-2h, hoặc xin về sớm 1-2h (công ty em quy định đi trễ hoặc về sớm trên 30' sẽ bị trừ giờ làm việc).

Chưa kể có ngày các bạn xin nghỉ phép. (công ty em quy định là mỗi ngày nghỉ phép đều bị trừ 1 ngày công, cuối năm hoàn lại 12 ngày phép).

Nếu như trong tháng đó 1 bạn có số giờ trực trưa là 30h, số giờ bạn đi trễ về sớm là 5h, và bạn nghỉ phép 1 ngày. Thì số giờ làm thêm được tính là hệ số như thế nào ạ?

Có 2 luồng ý kiến:

Ý Kiến 1:
1. Số giờ trực trưa 30h x 1.5 giờ công chuẩn.
2. Số giờ bạn đi trễ về sớm bị trừ 5h x 1 giờ công chuẩn
3. Nghỉ phép trừ 1 ngày công

Ý kiến 2:
1. Tính số giờ bạn thực làm = 208 + 30 - 5 - 8 = 221h
2. Số giờ làm thêm được tính hệ số 1.5 = 221 - 208 = 13h x 1.5 giờ công chuẩn
3. Số giờ làm thêm được tính hệ số 1 = 30 - 13 = 17h x 1 giờ công chuẩn
4. Số giờ bạn về sớm bị trừ = 5h x 1 giờ công chuẩn
5 Ngày nghỉ phép bị trừ = 1 ngày công chuẩn.

Các anh chị cho em hỏi là cách tính nào đúng ạ.
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Mình chưa nói ý kiến nào đúng, nhưng ở Ý kiến 2 phần 1. Tính số giờ bạn thực làm = 208 + 30 - 5 - 8 = 221h, là mình thấy bị nhầm rồi (phải là 225 chứ).
Mình nghĩ bạn cứ đưa ví dụ 1 con số thực tế vào và tính pp bình thường là ok rồi.

• Like
Reactions: phuongdt.1982
P

phuongdt.1982

Guest
18/6/17
2
1
3
41
Mình chưa nói ý kiến nào đúng, nhưng ở Ý kiến 2 phần 1. Tính số giờ bạn thực làm = 208 + 30 - 5 - 8 = 221h, là mình thấy bị nhầm rồi (phải là 225 chứ).
Mình nghĩ bạn cứ đưa ví dụ 1 con số thực tế vào và tính pp bình thường là ok rồi.

Hihi xin lỗi, nhầm bạn ạ. Đúng là 225h. Xấu hổ quá :D
Phương pháp bình thường là sao bạn ơi. Mình đang muốn hỏi phương pháp bình thường đó.
Bạn share giúp mình được không?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình đọc một hồi bị loạn mất rồi
Nói chung theo mình nên làm rõ, cái nào là giờ thực công đi làm, cái nào là giờ trực trưa, cái nào là đi trễ. Lập riêng công thức tính

• Like
Reactions: phuongdt.1982

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA