lương bậc 1 và lương cơ bản ghi trong hợp đồng lao động

• Thread starter tomvo
  • Ngày gửi
T

tomvo

Guest
27/7/17
2
0
1
Dạ,anh chị làm ơn giúp em

Em muốn hỏi là lương bậc 1 ở trong thang lương có phải chính là lương cơ bản ghi trong hợp đồng lao động không ạ ?

Lương bậc 1 có thể khác lương cơ bản không?

Khi đăng ký BHXH, thì họ căn cứ vào thang lương hay lương cơ sở ghi trong hợp đồng lao đồng

em xin cám ơn anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Em muốn hỏi là lương bậc 1 ở trong thang lương có phải chính là lương cơ bản ghi trong hợp đồng lao động không ạ ?
Khi đăng ký BHXH, thì họ căn cứ vào thang lương hay lương cơ sở ghi trong hợp đồng lao đồng
Lương bậc 1 khác với lương cơ bản .
- Lao động khác nhau có bậc lương khác nhau và bắt đầu từ bậc 1 , 2, 3 .. Nghành nghề khác nhau thì Giá trị của các bậc lương khác nhau ..
- Lương Cơ bản là lương mà từng người LĐ đạt được ( bậc 1, 2, 3 .. Hay thỏa thận 2 tr, 3 tr .. ) Làm căn cứ để tính các khoản phụ cấp theo lương

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi

Bạn cứ gửi bài mọi người cùng tham khảo và trả lời nhé, ko cần inbox mình vấn đề chung, vấn đề riêng tư mới cần inbox nhá :p
Về câu hỏi của bạn mình trả lời như sau:
+ Lương bậc 1 ko nhất thiết là lương cơ bản ghi trong hợp đồng lao động, lương bậc 1 là mức lương thấp nhất (lương tối thiểu theo vùng với lao động đã qua đào tạo, học nghề; hoặc lương cơ sở với lao động chưa qua đào tạo, học nghề), các bậc tiếp theo sẽ = mức lương bậc trước + 5% x lương bậc trước (tối thiểu là 5%)
+ Lương bậc 1 khác lương cơ bản được, đối với người đã qua đào tạo thì lương tối thiếu vùng = mức lương tối thiểu theo vùng + mức lương tối thiểu theo vùng x 7%. Ví dụ: lương cơ bản ở Hà Nội là 3.745.000đ nếu người lao động của bạn qua đào tạo thì mức lương phải trả cho họ theo đúng quy định là = 3.745.000đ + 3.745.000đ x 7% = 4.012.000đ (đây là mức lương tối thiểu bạn phải trả, còn ko bạn có thể trả cao hơn do thỏa thuận của 2 bên)
+ Khi đăng ký BHXH, họ căn cứ vào mức lương + phụ cấp ghi trên hợp đồng lao động.

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Theo mình thường gặp thì trong thang bảng lương của cơ quan nhà nước, có vốn của nhà nước, ĐVSN.... thì thường áp dụng thang bảng lương theo ngạch, bậc, áp dụng mức lương tối thiểu chung.
Còn các Dn thì áp dụng mức lương tối thiểu vùng và do thỏa thuận giữa 2 bên, bảng lương thế nào thì ghi trong HĐ như vậy.

(Ý kiến cá nhân của mình)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA