Quá hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

• Thread starter dth9x
  • Ngày gửi
D

dth9x

Sơ cấp
22/9/14
13
1
3
Em đang gặp phải trường hợp này. Hiện tại công ty em đang làm đăng ký thay đổi trụ sở chính. Ngày 7/8 có quyết định đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi trụ sở chính. Ngày 9/8 em nộp đăng ký thay đổi trụ sở chính qua https://dangkyquamang.dkkd.gov.vn và đã có mail tiếp nhận hồ sơ hẹn 14/8 trả kết quả. 14/8 em nhận được mail bổ sung hồ sơ. Em đã bổ sung hồ sơ theo đúng yêu cầu mail bổ sung hồ sơ và nộp lại vào ngày 14/8. Ngày 14/8 em cũng đã nhận được mail tiếp nhận hồ sơ hẹn 17/8 trả kết quả. Đến ngày 17/8 em lại nhận được mail bổ sung tiếp hồ sơ mà những yêu cầu bổ sung lần này lại khác hoàn toàn với yêu cầu bổ sung ngày 14/8. Trong khi những hồ sơ còn lại không thay đổi từ lúc em bắt đầu làm thủ tục, em chỉ bổ sung những yêu cầu theo đúng mail ngày 14/8. Em đã nộp bổ sung tiếp theo vào ngày 17/8 và đã nhận được mail tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả ngày 22/8. Theo quy định là doanh nghiệp phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong 10 ngày kể từ ngày có thay đổi. Vậy theo quy định bên em đã quá hạn nộp. Cho e hỏi trong trường hợp này bên em có bị phạt không vì thực sự bên em đã làm thủ tục thay đổi ngay khi có thay đổi nội dung DKDN nhưng do hướng dẫn bổ sung hồ sơ không đầy đủ và có thể nói là thiếu trách nhiệm của cán bộ quản lý mà hiện tại bên em đã quá hạn nộp? Em không biết liệu ngày 22/8 kết quả trả về liệu có phải bổ sung tiếp gì không? thực sự em khá hoang mang không biết xử lý thế nào? Mong anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Luật chỉ quy định trong vòng 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, phải nộp hồ sơ lên Sở kế hoạch đầu tư. Bên bạn đã nộp đúng hạn rồi, không quá hạn đâu. Hồ sơ bạn có giấy hẹn của từng lần nộp mới đó thôi.
Còn việc bổ sung khác nhau có thể là do bạn nộp qua mạng, 2 lần đẩy hồ sơ là 2 chuyên viên thụ lý khác nhau nên ý kiến khác nhau chút. Bạn cứ bổ sung theo ý trong thông báo và đợi kết quả thôi nhé

nguyenlanh92

nguyenlanh92

Guest
10/4/15
1
1
3
32
Bên mình cũng vậy, nộp 4 lần không được đành mang hồ sơ lên sở kế hoạch đầu tư làm trực tiếp luôn.

• Like
Reactions: dth9x
thanh.andy

thanh.andy

Guest
21/8/17
10
0
3
Em đang gặp phải trường hợp này. Hiện tại công ty em đang làm đăng ký thay đổi trụ sở chính. Ngày 7/8 có quyết định đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi trụ sở chính. Ngày 9/8 em nộp đăng ký thay đổi trụ sở chính qua https://dangkyquamang.dkkd.gov.vn và đã có mail tiếp nhận hồ sơ hẹn 14/8 trả kết quả. 14/8 em nhận được mail bổ sung hồ sơ. Em đã bổ sung hồ sơ theo đúng yêu cầu mail bổ sung hồ sơ và nộp lại vào ngày 14/8. Ngày 14/8 em cũng đã nhận được mail tiếp nhận hồ sơ hẹn 17/8 trả kết quả. Đến ngày 17/8 em lại nhận được mail bổ sung tiếp hồ sơ mà những yêu cầu bổ sung lần này lại khác hoàn toàn với yêu cầu bổ sung ngày 14/8. Trong khi những hồ sơ còn lại không thay đổi từ lúc em bắt đầu làm thủ tục, em chỉ bổ sung những yêu cầu theo đúng mail ngày 14/8. Em đã nộp bổ sung tiếp theo vào ngày 17/8 và đã nhận được mail tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả ngày 22/8. Theo quy định là doanh nghiệp phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong 10 ngày kể từ ngày có thay đổi. Vậy theo quy định bên em đã quá hạn nộp. Cho e hỏi trong trường hợp này bên em có bị phạt không vì thực sự bên em đã làm thủ tục thay đổi ngay khi có thay đổi nội dung DKDN nhưng do hướng dẫn bổ sung hồ sơ không đầy đủ và có thể nói là thiếu trách nhiệm của cán bộ quản lý mà hiện tại bên em đã quá hạn nộp? Em không biết liệu ngày 22/8 kết quả trả về liệu có phải bổ sung tiếp gì không? thực sự em khá hoang mang không biết xử lý thế nào? Mong anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn.
Bạn co o hcm ko. Minh ho tro dich vu luon, dc ko

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Các anh chị ơi, mang hồ sơ trực tiếp lên phòng ĐKKD có phải gọi điện hẹn trước gì không, mang lên làm thì cán bộ hướng dẫn có gây khó dễ gì cho mình không ạ,
em cám ơn nhiều

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Cứ lên thôi bạn. Ở HCM có dịch vụ lấy số từ nhà, tránh trường hợp lên chờ sao ấy

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Bạn ơi công ty mình làm hồ sơ thay đổi cổ đông sáng lập , và ở Hà nội. Mình ĐK online nhưng yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ của P.ĐKKD mình k hiểu nên đinh lên trực tiếp hỏi. Lên đó họ hướng dẫn mình làm trực tiếp hồ sơ luôn, k phải mất phí gì đúng k ah?
Mình cám ơn!

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Nếu bạn đang nộp hồ sơ online thì muốn nộp trực tiếp thì bạn phải rút hồ sơ kìa.
Gửi cho mình thông báo, mình sẽ hướng dẫn cho

Q

Qlawyer

Guest
23/5/17
8
3
3
34
Mình không rõ bạn ở đâu nhưng mình chuyên làm thủ tục thay đổi DDKDN ở Hà Nội. Những hồ sơ thế này nên nộp trực tiếp chứ nộp qua mạng rất mất thời gian ( nộp qua mạng chỉ tiết kiệm được 200 phí thay đổi thôi). Còn bị ra thông báo nhiều lần thế kia là do chuyên viên đấy cố tình làm khó khăn DN thôi (có thể do lúc nộp hồ sơ bạn không "lobby" chuyên viên nhờ đọc hồ sơ hộ đó). Quy tắc là chỉ được ra thông báo một lần tất cả các lỗi chứ không được thông báo nhiều lần như chuyên viên kia. Bạn gọi thẳng trưởng phòng để khiếu nại nhé.
Kể cả bạn có làm công văn xin rút hồ sơ qua mạng thì khi nộp giấy trực tiếp vẫn là chuyên viên đó xử lý thôi. Và vẫn bị "hành" như thường. Nên một là khiếu nại, hai chịu mất tiền lobby cho nó

• Like
vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
Công ty mình làm thay đổi địa điểm kinh doanh cũng vậy mà, nộp online rồi đặt giờ hẹn là xong! Khi bên Sở yêu cầu sửa hồ sơ bạn cứ bổ sung rồi nộp, tính lại từ ngày sửa thôi chứ, mà mình thấy nộp online nhanh mà, nộp online xong, bạn đăng ký giờ hẹn trên Sở, đem lên nộp là nhanh gọn. Chứ bạn mà đem lên nộp trực tiếp hay nhờ hướng dẫn thì mất thời gian chạy đi chạy lại.

Q

Qlawyer

Guest
23/5/17
8
3
3
34
Công ty mình làm thay đổi địa điểm kinh doanh cũng vậy mà, nộp online rồi đặt giờ hẹn là xong! Khi bên Sở yêu cầu sửa hồ sơ bạn cứ bổ sung rồi nộp, tính lại từ ngày sửa thôi chứ, mà mình thấy nộp online nhanh mà, nộp online xong, bạn đăng ký giờ hẹn trên Sở, đem lên nộp là nhanh gọn. Chứ bạn mà đem lên nộp trực tiếp hay nhờ hướng dẫn thì mất thời gian chạy đi chạy lại.

Ở chỗ bạn dễ chứ ở HN kêu hẹn giờ nó lại chửi cho :D. Ở HN là nộp qua mạng, 3 ngày sau sẽ có TB hồ sợ hợp lệ hoặc sửa đổi (có khi cả tuần còn không ra được TB), Nếu có TB hợp lệ thì mang toàn bộ bản giấy lên nộp trực tiếp, trước 10h để lấy số. Sau đó chiều hoặc sáng hôm sau cầm giấy hẹn lên lấy kết quả. Nói chung là lâu hơn nộp trực tiếp.

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
Ở chỗ bạn dễ chứ ở HN kêu hẹn giờ nó lại chửi cho :D. Ở HN là nộp qua mạng, 3 ngày sau sẽ có TB hồ sợ hợp lệ hoặc sửa đổi (có khi cả tuần còn không ra được TB), Nếu có TB hợp lệ thì mang toàn bộ bản giấy lên nộp trực tiếp, trước 10h để lấy số. Sau đó chiều hoặc sáng hôm sau cầm giấy hẹn lên lấy kết quả. Nói chung là lâu hơn nộp trực tiếp.

Vậy ở HCM chắc nhanh hơn HN, như mình nộp qua mạng là 1 ngày sau có thông báo hồ sơ hợp lệ hay không, hợp lệ là in hồ sơ, đặt lịch hẹn đi nộp trực tiếp chưa tới 15p. Chứ mà không hẹn mà đi bốc số thì ngồi đợi mòn mỏi luôn.

Q

Qlawyer

Guest
23/5/17
8
3
3
34
Vậy ở HCM chắc nhanh hơn HN, như mình nộp qua mạng là 1 ngày sau có thông báo hồ sơ hợp lệ hay không, hợp lệ là in hồ sơ, đặt lịch hẹn đi nộp trực tiếp chưa tới 15p. Chứ mà không hẹn mà đi bốc số thì ngồi đợi mòn mỏi luôn.

Sao lại có tbao hợp lệ rồi mới in hồ sơ nhỉ? Quy định là phải nộp bộ mà các bạn đã dùng để scan, tức là bộ đó đã in sẵn trước khi scan rồi. Trong miền nam thủ tục nhanh gọn hơn thật, ở Hà Nội hành lên hành xuống

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Nếu bạn đang nộp hồ sơ online thì muốn nộp trực tiếp thì bạn phải rút hồ sơ kìa.
Gửi cho mình thông báo, mình sẽ hướng dẫn cho
Anh Việt Tiệp ơi, bên em làm hồ sơ thay đổi cổ đông sáng lập, 1 cổ đông sáng lập chuyển nhượng 1 số cổ phần cho người khác k phải là cổ đông sáng lập, bên em thành lập hơn 3 năm rồi ạ; như vậy trong BB và QĐ họp ĐHĐCĐ ghi sửa đổi điều 7 điều lệ công ty về danh sách cổ đông chỉ ghi ra những cổ đông cũ hay ghi thêm cả cổ đông mới vào nữa ạ?
Và khi nộp online, mục thông tin về cổ đông sáng lập cũng thêm thông tin của của cổ đông mới vào hay không ạ? Vì nếu là danh sách cổ đông sáng lập là chỉ có 3 ng cũ thui ạ,?
E cám ơ anh nhiều.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Khi nộp hồ sơ online, bạn không cần chỉnh danh sách cổ đông sáng lập nhé.
Còn trong BB và QĐ của ĐHĐCĐ bạn chỉ cần ghi, sửa đổi điều 7 của điều lệ, không cần ghi chi tiết cụ thể đâu nhé.
Đồng thời, khi sửa đổi Điều lệ của cty, bạn cũng nên sửa điều 7 này thành cổ đông cty, để điều lệ update danh sách cổ đông hiện hữu, còn cổ đông sáng lập mình đã có theo dòng hồ sơ từ lúc thành lập tới giờ rồi.

• Like
Reactions: springxing
L

lê thị hoàng anh

Guest
2/6/17
46
4
8
32
ko sao đâu mình cũng bị thế cái quan trọng là lần đầu tien bạn nộp trong vòng 10 ngày từ ngày phát hành là đc

• Like
S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Khi nộp hồ sơ online, bạn không cần chỉnh danh sách cổ đông sáng lập nhé.
Còn trong BB và QĐ của ĐHĐCĐ bạn chỉ cần ghi, sửa đổi điều 7 của điều lệ, không cần ghi chi tiết cụ thể đâu nhé.
Đồng thời, khi sửa đổi Điều lệ của cty, bạn cũng nên sửa điều 7 này thành cổ đông cty, để điều lệ update danh sách cổ đông hiện hữu, còn cổ đông sáng lập mình đã có theo dòng hồ sơ từ lúc thành lập tới giờ rồi.
E cám ơn anh nhiều, em hỏi thêm anh một chút là trong mẫu II-1 thông báo thay đổi cổ đông sáng lập thì danh sách thay đổi gồm những ai ạ, chỉ là cổ đông chuyển nhượng hay thêm cổ đông được chuyển nhượng vào ạ?
Chúc anh tuần làm việc mới nhiều niềm vui!

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Trong nội dung của thông báo II-1 bạn vẫn làm đủ thông tin chuyển nhượng từ người cũ qua người mới nhé, đương nhiên là đủ thông tin ng chuyển nhượng và ng nhận chuyển nhượng rồi.
Bạn làm kèm hồ sơ 1 danh sách cổ đông sáng lập, chỉ có những cổ đông sáng lập; kèm 1 danh sách cổ đông công ty là các cổ đông hiện hữu nhé.
Ok thanks bạn, chúc bạn may mắn

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Trong nội dung của thông báo II-1 bạn vẫn làm đủ thông tin chuyển nhượng từ người cũ qua người mới nhé, đương nhiên là đủ thông tin ng chuyển nhượng và ng nhận chuyển nhượng rồi.
Bạn làm kèm hồ sơ 1 danh sách cổ đông sáng lập, chỉ có những cổ đông sáng lập; kèm 1 danh sách cổ đông công ty là các cổ đông hiện hữu nhé.
Ok thanks bạn, chúc bạn may mắn
dạ em viết chưa rõ ạ, bên em có 3 cổ đông sáng lập, 1 cổ đông sáng lập chuyển 1/2 số cổ phần đang có cho 1 ng khác k phải là cổ đông sáng lập, vậy trong mẫu II-1 gồm những ai hả anh?
E vẫn chưa đc thông suốt mong anh chị bảo ạ,:)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA