Công ty chưa có nhân viên có cần đăng ký thang lương?

• Thread starter tieuthu_007
  • Ngày gửi
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Chào các bạn.
Công ty bạn mình là cty TNHH MTV thành lập tháng 11/2016. Giám đốc là nhân viên nhà nước nên đã tham gia BHXH rồi. Anh ấy muốn cải thiện thu nhập nên thành lập công ty, công ty nhỏ, công việc ít nên chỉ mình anh ấy làm, không tuyển nhân viên. Vì vậy cho mình hỏi công ty có cần đăng ký thang lương không ạ? Vì mình thấy nếu đăng ký thang lương thì phải có ý kiến lao động tập thể, mà cty không có nhân viên nên không có ai ký.
Cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo ý kiến cá nhân mình, không cần vì vốn dĩ giám đốc cũng đóng BHXH ở nơi khác, tuy nhiên nếu giám đốc có hưởng lương tại công ty nhỏ thì giám đốc phải xin giấy xác nhận đóng BHXH ở công ty nhà nước

B

baohang261088

Guest
21/8/17
2
0
1
35
SAO MÌNH ĐĂNG BÀI K ĐC

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Theo ý kiến cá nhân mình, không cần vì vốn dĩ giám đốc cũng đóng BHXH ở nơi khác, tuy nhiên nếu giám đốc có hưởng lương tại công ty nhỏ thì giám đốc phải xin giấy xác nhận đóng BHXH ở công ty nhà nước
Cảm ơn Bạn. Cá nhân mình cũng nghĩ không cần, tuy nhiên mình không chắc chắn nên nhờ diễn đàn. Cty MTV lương cũng không được chấp nhận là Cp hợp lý nên cũng không hạch toán lương (giống giám đốc làm không công vậy á ban )

H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
@baohang261088 Bạn ơi bạn đăng bài được chưa, mình cũng giống bạn, đăng bài k được, tới phần tìm kiếm chuyên mục là k chọn được nên nó k cho đăng, Nếu bạn đăng được rồi thì giúp mình với

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Chào các bạn.
Công ty bạn mình là cty TNHH MTV thành lập tháng 11/2016. Giám đốc là nhân viên nhà nước nên đã tham gia BHXH rồi. Anh ấy muốn cải thiện thu nhập nên thành lập công ty, công ty nhỏ, công việc ít nên chỉ mình anh ấy làm, không tuyển nhân viên. Vì vậy cho mình hỏi công ty có cần đăng ký thang lương không ạ? Vì mình thấy nếu đăng ký thang lương thì phải có ý kiến lao động tập thể, mà cty không có nhân viên nên không có ai ký.
Cảm ơn các bạn.
Công ty dưới 03 người chỉ làm thang lương nội bộ
Dưới 10 người muốn đăng ký thì bạn làm công văn xin bên Công đoàn chổ bạn họ ký xác nhận đại diện tập thể lao động và cho người lao động và đưa đăng ký Phòng lao động là ok. ah, hàng tháng nộp 2% Kinh phí công đoàn cho Liên đoàn lao động còn đoàn phí khỏi đóng (do chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn cơ sở)
Lao động khoản 20 người là phòng lao động họ bắt buộc đăng ký thang lương và thành lập công đoàn đó.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Cảm ơn Bạn. Cá nhân mình cũng nghĩ không cần, tuy nhiên mình không chắc chắn nên nhờ diễn đàn. Cty MTV lương cũng không được chấp nhận là Cp hợp lý nên cũng không hạch toán lương (giống giám đốc làm không công vậy á ban )
Công ty "Một thành viên" giám đốc là người sáng lập không có nhận lương nha bạn, đóng Bảo hiểm thì được
Ah, nếu thuê giám đốc thì phát lương cho người đó.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chào các bạn.
Cảm ơn các bạn.
Thứ nhất giám đốc công ty TNHH MTV không được hưởng lương, có thể tham gia bảo hiểm, thứ 2 là nhân viên nhà nước không được thành lập công ty bên ngoài, thứ 3 là về mặt nguyên tắc thì công ty thành lập là phải tham gia BHXH (lý thuyết là dù tham gia BHXH cũng không cần xây dựng thang lương mà chỉ cần báo với bảo hiểm thang lương nội bộ là được nhưng vì thực tế nó lại liên quan đến liên đoàn lao động, công đoàn, thuế, bảo hiểm nên xây dựng thang lương là bắt buộc), kể cả chưa có người làm việc, chưa có người tham gia bảo hiểm vẫn phải đăng ký những cái này vì nó là thủ tục để 1 doanh nghiệp hoạt động hợp pháp, còn nếu cảm thấy hoãn được thì bạn cứ hoãn thôi, nếu doanh thu thấp thì các cơ quan này nó chưa để ý đến bạn nên có lẽ sẽ hoãn được một vài năm, sau này người ta phát hiện ra đến kiểm tra thì lại cho tý phong bì để thoát, nhưng nói chung có thể chưa đóng BHXH nhưng nên đăng ký thang bảng lương vì bên Bảo hiểm dễ nói chuyện hơn bên liên đoàn lao động, thủ tục cũng không tốn kém

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Thứ nhất giám đốc công ty TNHH MTV không được hưởng lương, có thể tham gia bảo hiểm, thứ 2 là nhân viên nhà nước không được thành lập công ty bên ngoài, thứ 3 là về mặt nguyên tắc thì công ty thành lập là phải tham gia BHXH (lý thuyết là dù tham gia BHXH cũng không cần xây dựng thang lương mà chỉ cần báo với bảo hiểm thang lương nội bộ là được nhưng vì thực tế nó lại liên quan đến liên đoàn lao động, công đoàn, thuế, bảo hiểm nên xây dựng thang lương là bắt buộc), kể cả chưa có người làm việc, chưa có người tham gia bảo hiểm vẫn phải đăng ký những cái này vì nó là thủ tục để 1 doanh nghiệp hoạt động hợp pháp, còn nếu cảm thấy hoãn được thì bạn cứ hoãn thôi, nếu doanh thu thấp thì các cơ quan này nó chưa để ý đến bạn nên có lẽ sẽ hoãn được một vài năm, sau này người ta phát hiện ra đến kiểm tra thì lại cho tý phong bì để thoát, nhưng nói chung có thể chưa đóng BHXH nhưng nên đăng ký thang bảng lương vì bên Bảo hiểm dễ nói chuyện hơn bên liên đoàn lao động, thủ tục cũng không tốn kém
Cảm ơn bạn.
Thứ 1: Anh làm nhà nước nhưng không hưởng lương từ ngân sách nên được đứng tên mở cty (mà mình nghĩ chắc mở được anh mới mở)
Thứ 2: bên mình muốn đăng ký BHXh phải có thang lương (ở tỉnh nên họ khó vậy đó, không có thang lương đã được phòng lao động chấp nhận còn lâu mới cho đăng ký bảo hiểm. Mà muốn phòng lao động duyệt thang lương thì phải đủ hồ sơ, trong đó có mẫu ý kiến lao động tập thể chấp nhận thang lương. Bên mình chưa có lao động nên không có người ký cho cái mẫu này nên không làm được)
Thứ 3: Cty chỉ mình anh , mà anh đã đóng BHXH ở cty nhà nước rồi nên không cần tham gia nữa
Vì vậy mình mới boăn khoăn trường hợp này không làm thang lương có được không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA