Ghi nhận doanh thu - xuất hoá đơn

• Thread starter tuanxitin
  • Ngày gửi
T

tuanxitin

Sơ cấp
15/8/07
31
2
8
thu duc, tp.hcm
cho mình hỏi, các trường hợp khi ghi nhận thu nhập đều xuất hóa đơn hết phải không ? trường hợp thu nhập không chịu thuế có xuất hóa đơn không z ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
cho mình hỏi, các trường hợp khi ghi nhận thu nhập đều xuất hóa đơn hết phải không ? trường hợp thu nhập không chịu thuế có xuất hóa đơn không z ?
Thu nhập k chịu thuế là khách hàng k lấy hóa đơn đó hả bạn
Nếu Khách k lấy HD thì không p xuất HD, làm ktoan nội bộ thôi, còn kế toán thuế thì loại ra.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Thu nhập k chịu thuế là khách hàng k lấy hóa đơn đó hả bạn
Nếu Khách k lấy HD thì không p xuất HD, làm ktoan nội bộ thôi, còn kế toán thuế thì loại ra.
Ai bảo khách hàng không lấy hóa đơn thì không phải xuất hả bạn? Văn bản nào quy định thế? :)

• Like
Reactions: HO Anh Hue
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@hong hanh le Nếu bạn làm như này là tại đơn vị bạn đã tồn tại 2 hệ thống sổ sách => Bị phát hiện là đi tong đó :D :D

T

thanhtunghc

Sơ cấp
30/12/10
23
6
3
33
Ha Noi
doanh thu không chịu thuế vẫn xuất hóa đơn bình thường. dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Ai bảo khách hàng không lấy hóa đơn thì không phải xuất hả bạn? Văn bản nào quy định thế? :)
Chị ơi, đối với doanh thu dịch vụ, k ký hợp đồng, người ta chỉ trả tiền với giá đã trừ thuế, chỉ giao kết nội bộ với nhau vậy thì xuất hóa đơn cho ai?
Cái này chỉ làm BC nội bộ riêng cho sếp xem thôi chứ báo báo thuế để làm gì?

• Like
Reactions: ACC4RUM
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
@hong hanh le Nếu bạn làm như này là tại đơn vị bạn đã tồn tại 2 hệ thống sổ sách => Bị phát hiện là đi tong đó :D :D
Uh, cái sổ này để bí mật, không để chung với sổ sách VP cty Bạn ah, mà mình thấy n cty làm như thế lắm:p

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chị ơi, đối với doanh thu dịch vụ, k ký hợp đồng, người ta chỉ trả tiền với giá đã trừ thuế, chỉ giao kết nội bộ với nhau vậy thì xuất hóa đơn cho ai?
Thế ah, lần đầu chị biết đấy vì chị làm 1 sổ thôi :D
Chuyện bí mật mà bạn hướng dẫn Public này hả? Bạn đang xui người khác trốn doanh thu đấy nhé!

• Like
Reactions: Hangmy1601
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Khoản nào dấu được thì cứ dấu thôi, ai chả thế. Xem vụ lãnh đạo Đà Nẵng chưa? đến lãnh đạo nhà nước rồi các bộ ban ngành còn tham, này nọ đủ kiểu nữa là dân đen. Có câu quan tham nên dân cũng phải gian thôi. Môi trường xung quanh vốn dĩ đã mập mờ như vậy, mình làm chân thật quá thì tự hại mình thôi.

• Like
Reactions: thucdoan_0111
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Thế ah, lần đầu chị biết đấy vì chị làm 1 sổ thôi :D
Chuyện bí mật mà bạn hướng dẫn Public này hả? Bạn đang xui người khác trốn doanh thu đấy nhé!
Chắc chị nhận sổ thuế k và làm cho cửa hàng nên chị nói vậy thì đúng
Còn em làm mấy cty con nhỏ nhỏ, nên p làm toàn bộ => mệt chết lun:(

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Khoản nào dấu được thì cứ dấu thôi, ai chả thế. Xem vụ lãnh đạo Đà Nẵng chưa? đến lãnh đạo nhà nước rồi các bộ ban ngành còn tham, này nọ đủ kiểu nữa là dân đen. Có câu quan tham nên dân cũng phải gian thôi. Môi trường xung quanh vốn dĩ đã mập mờ như vậy, mình làm chân thật quá thì tự hại mình thôi.
Làm gì mà lấy lãnh đạo ra ví dụ vậy?
Nhìn tổng quát thế này nhé.
Có nhiều người tư cách đạo đức hơn họ, chuyên môn giỏi hơn họ.
Vấn đề quan trọng nhất tại sao người đấy ko làm ở vị trí đấy. Vì họ ko chơi trong cuộc chơi đấy. Gia thế, lý lịch cá nhân của họ cũng ko ngon nếu chơi trong cuộc chơi đấy.
Nếu bạn hiểu trò chơi. Bạn sẽ hiểu những thành phần là người chơi.

• Like
Reactions: Nga Hoàng 22
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Thực tế thì nhiều DN :(..dấu được thì cứ dấu thôi,..) và phấp phỏng lo sợ khi nghe: Có Thanh, kiểm tra !!! :cool:;):(

• Like
Reactions: tieulyhue
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Thế nào là không ký hợp đồng mà có doanh thu??? Theo Luật dân sự thì giao kết hợp đồng bằng miệng vẫn có tính pháp lý, khi 1 bên yêu cầu và 1 bên kia đồng ý đáp ứng thì đó đã là giao kết hợp đồng. Còn với thuế thì dấu được thì cứ làm thôi, nhưng đừng để bị phát hiện sẽ bị phạt thêm 1 đến 3 lần thì thiệt hại nhiều hơn là kê khai nộp thuế đúng chỉ có 1 lần.

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Thế nào là không ký hợp đồng mà có doanh thu??? Theo Luật dân sự thì giao kết hợp đồng bằng miệng vẫn có tính pháp lý, khi 1 bên yêu cầu và 1 bên kia đồng ý đáp ứng thì đó đã là giao kết hợp đồng. Còn với thuế thì dấu được thì cứ làm thôi, nhưng đừng để bị phát hiện sẽ bị phạt thêm 1 đến 3 lần thì thiệt hại nhiều hơn là kê khai nộp thuế đúng chỉ có 1 lần.
Hd bằng miệng vẫn có tính Pháp lý, nhưng xuất HDon nhìu lần với số tiền dưới 20 tr thuế vẫn hỏi hợp đồng đâu, tuy nói HD miệng, hai bên tin tưởng nhau (tốt nhất p có hợp đồng)
Thứ 2, nếu hợp đồng từ 20tr trở lên, mà chỉ xuất hóa đơn 1 hoặc 2 lần trong năm thì chỉ 1 hoặc 2 khách hàng thì du di, nếu tình trạng đó nhìu thuế hỏi đấy chị
Nhất là bên cung cấp dịch vụ như bên em: Vận chuyển, xếp dỡ, lu lèn...
Tóm lại, nếu được cứ làm đủ thủ tục, hợp đồng, bảng kê xác nhận KL hai bên,....(những chứng từ hợp lý theo hồ sơ)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chắc chị nhận sổ thuế k và làm cho cửa hàng nên chị nói vậy thì đúng
Còn em làm mấy cty con nhỏ nhỏ, nên p làm toàn bộ => mệt chết lun:(
Ôi mèn đéc ơi...tôi chỉ 1 hệ thống sổ thôi, ko có khái niệm sổ thuế với sổ gì gì nữa, Luật kế toán quy định 1 hệ thống sổ.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Thực ra quy định về thời điểm ghi nhận doanh thu của chuẩn mực kế toán và thuế là hơi khác nhau, nhưng mang tiếng là làm kế toán theo chuẩn mực nhưng chúng ta lại phải theo quy định của thuế. Về quy định của thuế tại thông tư 78/39/96/219 thì cứ phát sinh doanh thu là phải xuất hóa đơn (trường hợp này hiểu nôm na là bạn bán tài sản của công ty đi), còn những loại gọi là thu nhập khác ví dụ như được hưởng chiết khấu, được xóa nợ, được cho, biếu, tặng,... thì quy định hiện hành là không phải xuất

T

tonyjuly

Sơ cấp
23/8/16
3
0
1
34
Ghi nhận doanh thu - xuất hoá đơn

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Tùy tính chất từng loại DT . Có những DT không phải xuất HĐ trên các TK : 338.7, 511.4, .. 711... như: Lãi tiền gửi ...

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Cái khó nhất là làm hai sổ, chứ làm một sổ, làm công khai, làm đúng thì khỏe hơn cố ý làm sai nhiều lần. HiHi
Nhưng mà như bên em thì cứ bán là xuất hóa đơn. Không cần biết số tiền lớn hay nhỏ, bán cho cá nhân hay doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA