Chính sách thuế TNCN đối với lao động thời vụ

• Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Chính sách thuế TNCN đối với lao động thời vụ
– Lao động thời vụ có phải khấu trừ 10% thuế TNCN không? Để không khấu trừ 10% người lao động cần phải làm gì
– Lao động thời vụ thì việc đăng ký mã số thuế là thời điểm nào?

***Căn cứ:
Tại Điểm i, Khoản 1, Điều 25, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/6/2015
Tại Điểm c, d, Khoản 2, Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/6/2015
Tại Khoản 1, Điều 16, Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013
= > Theo đó:
– Cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân
– Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết theo mẫu 02/CK-TNCN ban hành kèm theo thông tư số 92/2015/TT-BTC tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
– Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
– Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại Điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời Điểm cam kết”.
*Nguồn tham khảo: Công văn Số: 1894/TCT-TNCN ngày 05 tháng 05 năm 2016

• Like
Reactions: Thủy BB
Khóa học Quản trị dòng tiền
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Quote "Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế"

Thế mà cquan thuế vẫn phạt DN vì trường hợp cá nhân đó khai gian dối. hoặc sau đó phát sinh thêm thu nhập nhưng lại không thông báo cho DN đang ký hợp đồng thời vụ. Mà DN thì nào đâu có rãnh để đi kiểm tra, điều tra từng thu nhập của cá nhân NLĐ.

Túm lal, làm cam kết nhưng vẫn phập phồng... lo âu.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Quote "Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế"

Thế mà cquan thuế vẫn phạt DN vì trường hợp cá nhân đó khai gian dối. hoặc sau đó phát sinh thêm thu nhập nhưng lại không thông báo cho DN đang ký hợp đồng thời vụ. Mà DN thì nào đâu có rãnh để đi kiểm tra, điều tra từng thu nhập của cá nhân NLĐ.

Thuế không tóm được mấy ông cá nhân đó nên tóm doanh nghiệp thôi, mà chả hiểu thế nào, doanh nghiệp thì làm theo chính sách của bộ tài chính nhưng người áp đặt và kiểm tra, phạt lại là cơ quan thuế. Khác gì ông đi thi Toán nhưng người chấm thi lại là giáo viên Văn.

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Cái này bạn thử gửi lên Cổng thông Bộ Tài Chính sẽ có trả lời cụ thể. Ví dụ tháng 4 cá nhân làm cam kết với DN A tại TP. HCM, đến tháng 8 cá nhân có thu nhập do Cty X trả tại TP Hà Nội thì sao nhỉ? Bay vào TP HCM báo cáo cho DN A???. Không biết mấy ông thấy bói có biết được là tháng sau minh có thu nhập bao nhiêu không nghỉ??? Nói chung là ... hoang mang...

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
S

smile*-*

Sơ cấp
17/8/17
13
0
1
29
Cho em hỏi trường hợp cá nhân làm ở 2 nơi, một nơi chính mức lương khoản 5tr nơi có hợp đồng lao động và đã đóng bảo hiểm,
thứ 2 làm thời vụ > 3 tháng mức lương dưới 2tr có hợp đồng lao động và không đóng bảo hiểm thì có cần khai báo tăng lao động hay không?
Mọi người giúp em với.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cái này bạn thử gửi lên Cổng thông Bộ Tài Chính sẽ có trả lời cụ thể. Ví dụ tháng 4 cá nhân làm cam kết với DN A tại TP. HCM, đến tháng 8 cá nhân có thu nhập do Cty X trả tại TP Hà Nội thì sao nhỉ? Bay vào TP HCM báo cáo cho DN A???. Không biết mấy ông thấy bói có biết được là tháng sau minh có thu nhập bao nhiêu không nghỉ??? Nói chung là ... hoang mang...
Mình kinh nghiệm hỏi website Bộ tài chính nè:
1. Suy nghĩ, trau chuốt từ, cắm cúi viết câu hỏi -> gửi-> lỗi: mất hết những gì đã viết. (nhiều lần như thế, đến nỗi viết 1 lần copy ra word để đấy lỡ gửi lỗi, copy bỏ vào, đỡ phải gõ tiếp)
2. Gửi thành công-> chờ dài cổ không thấy trả lời.
3. Thấy đa số các câu trả lời cũng từ chi cục, cục thuế địa phương (Chắc là họ chuyển về địa phương nếu có địa chỉ, thông tin rõ ràng)
4. Nhiều câu trả lời chung chung kiểu như: trích hàng loạt quy định theo thông tư , xong kết luận: anh/ chị/ cty .... căn cứ vào đó mà áp dụng cho đúng quy định. (Tui đọc thông tư mà hiểu thì đâu cần hỏi)

D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
Em có tình huống là tài khoản ngân hàng của e thường xuyên cho 1 cá nhân mượn để nhận tiền từ 1 người khác. Liệu e có rủi ro nào xác định khoản tiền nhận qua tài khoản NH đó là thu nhập chịu thuế ko ah?

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Mình kinh nghiệm hỏi website Bộ tài chính nè:
1. Suy nghĩ, trau chuốt từ, cắm cúi viết câu hỏi -> gửi-> lỗi: mất hết những gì đã viết. (nhiều lần như thế, đến nỗi viết 1 lần copy ra word để đấy lỡ gửi lỗi, copy bỏ vào, đỡ phải gõ tiếp)
2. Gửi thành công-> chờ dài cổ không thấy trả lời.
3. Thấy đa số các câu trả lời cũng từ chi cục, cục thuế địa phương (Chắc là họ chuyển về địa phương nếu có địa chỉ, thông tin rõ ràng)
4. Nhiều câu trả lời chung chung kiểu như: trích hàng loạt quy định theo thông tư , xong kết luận: anh/ chị/ cty .... căn cứ vào đó mà áp dụng cho đúng quy định. (Tui đọc thông tư mà hiểu thì đâu cần hỏi)
Mình làm công văn gửi trực tiếp lên cơ quan thuế quản lý hỏi, CCT thuế gọi điện trả lời làm như vậy được nhưng tôi chỉ trả lời miệng cho bạn như vậy, còn bạn sửa lại cho tôi cái cv bạn hỏi, tôi k thể trả lời bằng văn bản cho bạn được. Mình có thắc mắc là tại sao trả lời miệng thì được mà trong CV k trả lời là sao ? Và Kết quả là trong cv trả lời trích 1 loạt thông tư, nghị đình rồi theo đó mà làm.

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Em có tình huống là tài khoản ngân hàng của e thường xuyên cho 1 cá nhân mượn để nhận tiền từ 1 người khác. Liệu e có rủi ro nào xác định khoản tiền nhận qua tài khoản NH đó là thu nhập chịu thuế ko ah?
Rủi ro chứ, nếu 1 lần thì mình còn có thể giải thích chuyển lộn, chứ nhiều lần bạn giải thích khoản thu này sao ?

• Like
Reactions: duongtran1
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bên mình làm nhân công, cá nhân vào 1 cái thu hồ sơ xong là cho ký cam kết rất rõ ràng, trước khi ký cho 1 kế toán ngồi giảng giải hết nội dung rồi.
Tròng cam kết cũng ghi rất rõ "Tôi cam đoan số liệu khai trên là đúng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những số liệu đã khai" ấy vậy mà vào các bác thuế ko nghe, đòi tra, thằng nào làm 2 nơi áp thuế 10% hết.:cool::cool::cool:
Mệt thay cho văn bản.

Carlynguyen

Carlynguyen

Guest
20/4/17
11
0
1
31
@tieuthu_007 uh t thấy chính xác là như thế luôn :))), kiểu chẳng nói đúng sai thế nào í, vòng vo ~.~

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Rủi ro chứ, nếu 1 lần thì mình còn có thể giải thích chuyển lộn, chứ nhiều lần bạn giải thích khoản thu này sao ?

tài khoản cá nhân cquan thuế có quản lý đâu mà lo quá vậy bạn.. .lo quá thành hoang tưởng đấy... hic hic

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
tài khoản cá nhân cquan thuế có quản lý đâu mà lo quá vậy bạn.. .lo quá thành hoang tưởng đấy... hic hic
Bạn í nói TK của cty cho cá nhân mượn giao dịch chứ không phải Tk cá nhân của bạn í. ( cá nhân này liên quan gì đến cty thì bạn í không nói) .Cái này tiền zô tiền ra bạn giải thích sao nếu được hỏi?

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Bạn í nói TK của cty cho cá nhân mượn giao dịch chứ không phải Tk cá nhân của bạn í. ( cá nhân này liên quan gì đến cty thì bạn í không nói) .Cái này tiền zô tiền ra bạn giải thích sao nếu được hỏi?

mình đọc lại có thấy bạn í nói là tk của cty đâu. bạn í nói là tk của em cho 1 người bạn sử dụng. thui. mấy vụ này ko liên quan. nhức đầu lắm...

simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak

Trường hợp này có rủi ro chứ!
Thuế không quản lý thật
Các bạn có tự hỏi: tại sao họ không dùng tài khoản cá nhân họ; trường hợp họ nói k có tK thì sao không tự mở tài khoản cho tiện mà phải mượn thường xuyên?
Nếu khoản tiền vào thường xuyên mà nhiều nữa vẫn bị chú ý đó bạn

D

Deokbu

Sơ cấp
20/7/17
17
1
3
các bạn cho mình hỏi trường hợp mà NLD ký hợp đồng thời vụ nhưng làm ở cty A dưới 3 tháng sau đó mới chuyển sang cty B làm dưới 3 tháng nghĩa là nghỉ ở nơi này mới sang nơi kia tổng lương nhận được đều dưới 9tr thế người này có phải khấu trừ 10% không và có được làm mẫu 02 kg

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
các bạn cho mình hỏi trường hợp mà NLD ký hợp đồng thời vụ nhưng làm ở cty A dưới 3 tháng sau đó mới chuyển sang cty B làm dưới 3 tháng nghĩa là nghỉ ở nơi này mới sang nơi kia tổng lương nhận được đều dưới 9tr thế người này có phải khấu trừ 10% không và có được làm mẫu 02 kg
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên ước tính tổng mức thu nhậpchịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết theo mẫu 02/CK-TNCN ban hành kèm theo thông tư số 92/2015/TT-BTC tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
---> bạn đọc lại đoạn trên và có tự trả lời được câu hỏi chưa nhỉ?

D

Deokbu

Sơ cấp
20/7/17
17
1
3
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên ước tính tổng mức thu nhậpchịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết theo mẫu 02/CK-TNCN ban hành kèm theo thông tư số 92/2015/TT-BTC tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
---> bạn đọc lại đoạn trên và có tự trả lời được câu hỏi chưa nhỉ?
Cảm ơn bạn nhé.