Xây dựng nhà xưởng khi chưa xin được giấy phép xây dựng.

• Thread starter lapbitas
  • Ngày gửi
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Em chào các bác!
Cty em có xây dựng nhà xưởng trên đất thuê dài hạn 50 năm của cty. nhưng giờ nhà xưởng đã xây xong Cty xây dưng đang báo sẽ xuất hóa đơn trong tháng 10/2017 này. Nhưng cty vẫn chưa xin được giấy phép xây dựng.
Vậy nếu cty không xin được giấy phép thì tài sản này có được khấu trừ và tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không các bác?
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Em chào các bác!
Cty em có xây dựng nhà xưởng trên đất thuê dài hạn 50 năm của cty. nhưng giờ nhà xưởng đã xây xong Cty xây dưng đang báo sẽ xuất hóa đơn trong tháng 10/2017 này. Nhưng cty vẫn chưa xin được giấy phép xây dựng.
Vậy nếu cty không xin được giấy phép thì tài sản này có được khấu trừ và tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không các bác?
Em cảm ơn!
Bạn xem lại qui định của thuế GTGT và thuế TNDN về điều kiện khấu trừ thuế & chi phí hợp lý, hợp lệ có chổ nào nói là không được tính nếu chưa xin được giấy phép xây dựng không?

lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Thông tư 96/2015/TT - BTC thì không đề cập đến giấy phép XD. Chỉ cần quyền sở hữu đất hoặc họp đồng đất thuê, hoá đơn chứng từ của công trình XD, biên bản nghiệm thu, họp đồng và tài sản được sử dụng phục vụ sx kinh doanh,

Không thấy đề cập giấy phép bác à

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em chào các bác!
Em cảm ơn!
Vẫn được khấu trừ VAT và CP hợp lý thuế bạn nhé. Căn cứ theo Luật thuế GTGT và Luật Thuế TNDN, theo TT 45/2013/TT-BTC về tài sản cố định.

Cty XD nhưng không được cấp giấy phép XD thì bị xử phạt VPHC bên lĩnh vực XD

Bạn tham khảo thêm CV 1212 đính kèm ( Nội dung CV giống TH của bạn hỏi, bạn dùng tham khảo)

Đính kèm

• 1212-2011TCT-CS.doc
    28 KB · Lượt xem: 26
  • Like
Reactions: lapbitas

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA