LỖI BÁO TĂNG LAO ĐỘNG MỚI CHƯA CÓ SỐ SỔ BẢO HIỂM

• Thread starter cactus12
  • Ngày gửi
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Anh/chị giúp em ạ
Em báo tăng lao động mới trên phần mềm EBH -Thái Sơn, mà phần mềm báo lỗi chưa nhập đủ thông tin: "Mã số BHXH". giúp em với ạ! E tra cứu mà không có, cũng không có mã hộ gia đình luôn ạ.
Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
NLĐ đã có sổ BHXH chưa?
Nếu chưa có sổ thì bạn có thể tra cứu trên https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx để xem số BHXH của họ bằng cách nhập thông tin của họ vào.
Lưu ý phần nhập chọn địa chỉ xong thì chỉ cần nhập tên và ngày tháng năm sinh thôi. Nếu nhập thêm CMND là nguy cơ tìm không thấy

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
NLĐ đã có sổ BHXH chưa?
Nếu chưa có sổ thì bạn có thể tra cứu trên https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx để xem số BHXH của họ bằng cách nhập thông tin của họ vào.
Lưu ý phần nhập chọn địa chỉ xong thì chỉ cần nhập tên và ngày tháng năm sinh thôi. Nếu nhập thêm CMND là nguy cơ tìm không thấy
NLĐ chưa có sổ bảo hiểm bạn ạ. mình có tra theo link bạn cho thì tra được 1 người có Mã số BHXH, còn 1 người thì không có bạn ạ. Giờ mình làm gì tiếp theo ạ!

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
NLĐ đã có sổ BHXH chưa?
Bên mình báo tăng lần đầu bạn ạ! bạn giúp mình được không ạ

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn điện lên hỏi chuyên quản về trường hợp ko có mã sổ, còn người có mã sổ rồi thì bạn báo tăng mới bình thường

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
NLĐ đã có sổ BHXH chưa?
Bạn ơi, mình còn bị lỗi ko lấy được "số hồ sơ" nữa :(

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Bạn điện lên hỏi chuyên quản về trường hợp ko có mã sổ, còn người có mã sổ rồi thì bạn báo tăng mới bình thường
Bạn ơi, người có mã rồi có nghĩa là có số sổ bảo hiểm rồi sao bạn?? mà cả 2 người này đều chưa tham gia bảo hiểm bao giờ cả bạn ạ.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn ơi, người có mã rồi có nghĩa là có số sổ bảo hiểm rồi sao bạn?? mà cả 2 người này đều chưa tham gia bảo hiểm bao giờ cả bạn ạ.
Vì vừa rồi BHXH liên kết làm với hộ gia đình nên bạn có thể lấy mã sổ BHXH theo hộ gia đình của người đó để báo tăng.
Thường những người đi làm rồi và có sổ BHXH rồi, nhưng đến khi bên hộ gia đình làm cũng có thì cần khai lại để BHXH đồng bộ mã sổ BHXH giữa 2 bên.

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Vì vừa rồi BHXH liên kết làm với hộ gia đình nên bạn có thể lấy mã sổ BHXH theo hộ gia đình của người đó để báo tăng.
Thường những người đi làm rồi và có sổ BHXH rồi, nhưng đến khi bên hộ gia đình làm cũng có thì cần khai lại để BHXH đồng bộ mã sổ BHXH giữa 2 bên.
Tớ cảm ơn nhé! lần đầu tớ làm mọi thứ cứ tùm lum hết lên. Tớ báo tăng mới cho 2 người, trong đó có 1 người cần báo thai sản luôn, mà mãi chưa được bạn ạ! tớ còn bị lỗi không lấy được "số hồ sơ" nữa huhu

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Đơn vị tớ mới tham gia lần đầu và tớ cũng mới làm lần đâu luôn bạn ạ.
Hồ sơ đối với Đơn vị tham gia lần đầu bao gồm:
a) Đối với Người lao động:
- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);
- Đối với người được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: Giấy tờ chứng minh. (nếu có)
b) Đối với Đơn vị sử dụng lao động ( Doanh Nghiệp):
- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin đơn vị tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS);
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu D02-TS);
- Bảng kê hồ sơ làm căn cứ hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (Mục II Phụ lục 03).

=> Ngoài ra còn bổ sung thêm: HĐLĐ của LĐ (01 bản/ LĐ), GPKD bản sao.
Nộp tại Cơ quan BHXH quận/huyện nơi cty đóng trụ sở.

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Hồ sơ đối với Đơn vị tham gia lần đầu bao gồm:
a) Đối với Người lao động:
- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);
- Đối với người được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: Giấy tờ chứng minh. (nếu có)
b) Đối với Đơn vị sử dụng lao động ( Doanh Nghiệp):
- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin đơn vị tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS);
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu D02-TS);
- Bảng kê hồ sơ làm căn cứ hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (Mục II Phụ lục 03).

=> Ngoài ra còn bổ sung thêm: HĐLĐ của LĐ (01 bản/ LĐ), GPKD bản sao.
Nộp tại Cơ quan BHXH quận/huyện nơi cty đóng trụ sở.
Bạn ơi, tớ kê khai điện tử lần đầu vẫn phải nộp trực tiếp: HĐLĐ của LĐ (01 bản/ LĐ), GPKD bản sao à bạn?!

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn ơi, tớ kê khai điện tử lần đầu vẫn phải nộp trực tiếp: HĐLĐ của LĐ (01 bản/ LĐ), GPKD bản sao à bạn?!
Mặc dù bạn kê khai điện tử nhưng cũng phải nộp bản giấy để chứng minh, nếu bạn đính kèm được thì khỏi nộp bản giấy. Tùy từng nơi, từng chuyên quản. Tốt nhất bạn điện chuyên quản về BHXH để hỏi rõ hơn.

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Mặc dù bạn kê khai điện tử nhưng cũng phải nộp bản giấy để chứng minh, nếu bạn đính kèm được thì khỏi nộp bản giấy. Tùy từng nơi, từng chuyên quản. Tốt nhất bạn điện chuyên quản về BHXH để hỏi rõ hơn.
Tớ cảm ơn bạn nhiều nhé!

N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Bạn ơi, mình còn bị lỗi ko lấy được "số hồ sơ" nữa :(
Bạn làm trên EBH thì có thể gọi lên tổng đài của EBH nhờ họ hỗ trợ giúp, họ cũng biết nghiệp vụ kê khai mà. Mình là làm trên KBHXH thì không cần lấy số hồ sơ nữa đâu, kê khai xong, ký và nộp là ok

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Anh/chị giúp em ạ
Em báo tăng lao động mới trên phần mềm EBH -Thái Sơn, mà phần mềm báo lỗi chưa nhập đủ thông tin: "Mã số BHXH". giúp em với ạ! E tra cứu mà không có, cũng không có mã hộ gia đình luôn ạ.
Em cảm ơn ạ!
Mình không biết bên EBH - Thái Sơn yêu cầu sao, chứ mình bên TS24 thì khi chưa có sổ BHXH thì lúc kê khai xin cấp mã sổ mới thì mình chỉ cần nhập đại 1 dãy số 1111111111 là được (bạn có thể áp dụng thử có được không) . Khi bên BHXH cấp cho 1 mã số rồi thì làm báo tăng cho NLĐ bình thường. (Nhưng không biết giờ có vụ đồng bộ mã số BHXH thì có gì mới không?).
Mình nghĩ bạn nên đt cho chuyên quản hỏi sẽ dễ và thuận tiện cho bạn hơn.

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Mình không biết bên EBH - Thái Sơn yêu cầu sao, chứ mình bên TS24 thì khi chưa có sổ BHXH thì lúc kê khai xin cấp mã sổ mới thì mình chỉ cần nhập đại 1 dãy số 1111111111 là được (bạn có thể áp dụng thử có được không) . Khi bên BHXH cấp cho 1 mã số rồi thì làm báo tăng cho NLĐ bình thường. (Nhưng không biết giờ có vụ đồng bộ mã số BHXH thì có gì mới không?).
Mình nghĩ bạn nên đt cho chuyên quản hỏi sẽ dễ và thuận tiện cho bạn hơn.
Mình sẽ liên lạc với chuyên quản để hỏi bạn ạ! Mình cảm ơn nhiều nhé!

• Like
Reactions: Phuong_VT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA