Thanh lý TSCĐ xuất hóa đơn GTGT như thế nào ?

• Thread starter vfupv
  • Ngày gửi
V

vfupv

Guest
14/1/06
25
0
0
Thái Nguyên
Chào các bạn,

Công ty tôi vừa bán thanh lý một tài sản cố định là xe ô tô con 4 chỗ (tài sản này do cổ đông góp vốn và không có hóa đơn GTGT đầu vào). Tôi đã tìm hiểu một số thông tin về việc xuất hóa đơn GTGT nhưng chưa thấy. Do đó tôi đã xuất hóa đơn GTGT và phần Thuế bỏ trống (theo như tư vấn của cán bộ tư vấn Thuế của 108 (hình như là 1088) Hà Nội).

Rất mong bác nào biết hoặc có tài liệu nào quy định cụ thể về thuế xuất áp dụng đối với trường hợp này thì giúp tôi với nhé.

Trân trọng cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Chào các bạn,

Công ty tôi vừa bán thanh lý một tài sản cố định là xe ô tô con 4 chỗ (tài sản này do cổ đông góp vốn và không có hóa đơn GTGT đầu vào). Tôi đã tìm hiểu một số thông tin về việc xuất hóa đơn GTGT nhưng chưa thấy. Do đó tôi đã xuất hóa đơn GTGT và phần Thuế bỏ trống (theo như tư vấn của cán bộ tư vấn Thuế của 108 (hình như là 1088) Hà Nội).

Rất mong bác nào biết hoặc có tài liệu nào quy định cụ thể về thuế xuất áp dụng đối với trường hợp này thì giúp tôi với nhé.

Trân trọng cảm ơn !
Thuế GTGT của xe ô tô là 10%. Sao không gọi cho Cán bộ quản lý thuế hay các đại lý bán xe mà hỏi nhỉ sao lại đi hỏi 1088?

V

vfupv

Guest
14/1/06
25
0
0
Thái Nguyên
Chào bạn letmyha,
Mình cũng đã biết thuế GTGT đối với xe ô tô con ( <24 chỗ ) là 10% nhưng không rõ khi bán thanh lý có khác với bán ô tô theo kiểu "hàng hóa" không thôi ? Thực ra công ty mình bán cho tư nhân sử dụng và họ không có ý định kê khai và khấu trừ thuế để có thể bớt đi một khoản tiền thuế đáng kể nên mới phải bận tâm. Khi viết hóa đơn mình đã cố tình gạch bỏ phần Thuế GTGT vì theo tư vấn của một số người thì hiện tại chưa có quy định cụ thể nào về thuế suất đối với ô tô là vốn góp của cổ đông đem bán thanh lý. Vì đã hỏi cách đây khá lâu rồi nên mình không nhớ có phải là 1088 không nhưng chắc chắn 108 Hà Nội có dịch vụ tư vấn cho doanh nghiệp (của Cục thuế HN và một công ty Luật nào đó thì phải). Mình đã hỏi Chi cục Thuế địa phương rồi và họ đã đề nghị phải nộp Thuế 10% nhưng họ cũng không đưa ra được văn bản quy định cụ thể.
Do đó, bạn nào có văn bản quy định một cách cụ thể đối với trường hợp này thì giúp mình nhé.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào bạn letmyha,
Mình cũng đã biết thuế GTGT đối với xe ô tô con ( <24 chỗ ) là 10% nhưng không rõ khi bán thanh lý có khác với bán ô tô theo kiểu "hàng hóa" không thôi ? Thực ra công ty mình bán cho tư nhân sử dụng và họ không có ý định kê khai và khấu trừ thuế để có thể bớt đi một khoản tiền thuế đáng kể nên mới phải bận tâm. Khi viết hóa đơn mình đã cố tình gạch bỏ phần Thuế GTGT vì theo tư vấn của một số người thì hiện tại chưa có quy định cụ thể nào về thuế suất đối với ô tô là vốn góp của cổ đông đem bán thanh lý. Vì đã hỏi cách đây khá lâu rồi nên mình không nhớ có phải là 1088 không nhưng chắc chắn 108 Hà Nội có dịch vụ tư vấn cho doanh nghiệp (của Cục thuế HN và một công ty Luật nào đó thì phải). Mình đã hỏi Chi cục Thuế địa phương rồi và họ đã đề nghị phải nộp Thuế 10% nhưng họ cũng không đưa ra được văn bản quy định cụ thể.
Do đó, bạn nào có văn bản quy định một cách cụ thể đối với trường hợp này thì giúp mình nhé.

Chào cả nhà !
Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự :
TSCĐ là 5 dây chuyền sản xuất (được hình thành từ góp vốn thành lập cty của 1 cổ đông), giá của nó nằm trong bảng thẩm định giá (do cty thẩm định giá đưa ra), => do đó không thấy hóa đơn đầu vào.
Nay đã khấu hao được 5 tháng và Giám đốc muốn bán nó lại cho 1 cty khác, vậy mình phải làm :
1- Hợp đồng mua bán TSCĐ ?
2- Biên bản thanh lý TSCĐ (Hay Biên bản nhượng bán TSCĐ) ?
3- Biên bản bàn giao TSCĐ ?
4- Xuất hóa đơn GTGT ? Thuế suất thuế GTGT bằng bao nhiêu ?
5- Còn làm những thủ tục gì nữa không ?
Mong cả nhà giúp đỡ ! Cám ơn !!! :dance2::dance2::dance2:

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Chào cả nhà !
TSCĐ là 5 dây chuyền sản xuất (được hình thành từ góp vốn thành lập cty của 1 cổ đông), giá của nó nằm trong bảng thẩm định giá (do cty thẩm định giá đưa ra), => do đó không thấy hóa đơn đầu vào.
Nay đã khấu hao được 5 tháng và Giám đốc muốn bán nó lại cho 1 cty khác, vậy mình phải làm :

Vì đây là tài sản góp vốn thì làm gì có HDGTGT đầu vào.
thuế suất là 10%

P

phamvanoanh

Guest
17/12/05
36
1
0
45
Vung tau
Mình thấy trong TT 32 nói rõ đấy, " Phế phẩm, phế liệu thu hồi để tái chế, sử dụng lại khi bán ra áp dụng mức thuế suất thuế GTGT theo thuế suất của mặt hàng đó.
Vậy trường hợp oto, hay máy móc thì mình cứ áp thuế mua vào của mặt hàng đó thôi.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Chào cả nhà !
Nếu tài sản giá trị lớn thì bạn cần phải có biên bản đồng ý của Hội đồng thành viên nữa chứ giám đốc không có thẩm quyền quyết chuyện này đâu bạn ạ

B

banhmykt

Guest
17/11/07
10
0
0
Hà Nội
chào các bạn cho mình hỏi chút nhé chỗ mình đầu năm nay cũng bán 1 otô 4 chỗ giá trị còn lại là hơn 300tr nhưng chỉ bán với giá là 10tr vậy khi đó mình ghi nhận là
Nợ TK811: Gtrị còn lại
Nợ TK214: Hao mòn lỹ kế
có 211:Nguyên giá
và N111:11tr
Co711:10tr
co333:1tr
vậy giá trị còn lại lớn như vậy cho vào chi phí sau này nhà thuế có bóc tách ra không mình không biết nên xử lý thế nào nữa.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
chào các bạn cho mình hỏi chút nhé chỗ mình đầu năm nay cũng bán 1 otô 4 chỗ giá trị còn lại là hơn 300tr nhưng chỉ bán với giá là 10tr vậy khi đó mình ghi nhận là
vậy giá trị còn lại lớn như vậy cho vào chi phí sau này nhà thuế có bóc tách ra không mình không biết nên xử lý thế nào nữa.

Vấn đề hạch toán là tốt rồi, ok. Nhưng sao bán rẻ vậy làm cho người đọc rất nghi ngờ cái giá 10tr này. Nói chi đến cơ quan thuế, nếu bạn giải trình cho cq thuế chấp nhận được là xong việc.

• Like
Reactions: Nguyenlienkhoa
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vì đây là tài sản góp vốn thì làm gì có HDGTGT đầu vào.
thuế suất là 10%

Cái này bạn nói chưa chính xác, với TSCĐ góp vốn liên doanh vào cty thì cần có 1 bộ hồ sơ hợp pháp về nguồn gốc của TSCĐ đó, trong hồ hợp pháp đó có HG GTGT của TSCĐ đó bạn ah!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Về hạch toán ok, không có vấn đề gì, nhưng nếu giá trị còn lại của TS đó là hơn 300 triệu mà bạn chỉ bán với giá 10triệu thì khi quyết toán thuế sẽ đặt dấu ? và bạn phải giải trình cũng hơi mệt:alcon:

• Like
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Cái này bạn nói chưa chính xác, với TSCĐ góp vốn liên doanh vào cty thì cần có 1 bộ hồ sơ hợp pháp về nguồn gốc của TSCĐ đó, trong hồ hợp pháp đó có HG GTGT của TSCĐ đó bạn ah!

Em nghĩ trong biên bản góp vốn chỉ cần ghi góp vốn bằng TSCĐ thì cũng không cần HĐGTGT chứ?

N

NBC

Guest
15/2/06
27
1
1
Dong Nai
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi banhmykt Xem bài

Cán bộ thuế của tui vừa mới nói rằng nếu xuất hóa đơn bán cho công ty mà dưới giá trị còn lại thì cho qua, nhưng nếu bán cho cá nhân dưới giá trị còn lại là sẽ bốc tách trở ra ít nhất cũng phải bằng giá trị còn lại. Tui biết là không phạm luật gì những mà sẽ phạm luật của cán bộ thuế thì hơi mệt. Tuy nhiên nếu đầy đủ chứng cứ giải trình thì cãi cho tới luôn.

• Like
V

vananh0786

Sơ cấp
Hạch toán chi phí bị loại trừ khi cơ quan thuế kiểm tra

Chào các thành viên gia đình kế toán!
Em có câu hỏi muốn nhờ anh chị giải đáp giúp:
Công ty em là công ty TNHH 1 thành viên. Năm 2009 khoản tiền lương của giám đốc công ty em
hạch toán vào Nợ TK642/ Có TK334. Cơ quan thuế kiểm tra đã loại trừ khoản chi phí này, em đã nộp
BCTC rồi, giờ em muốn điều chỉnh khoản chi phí này cho năm 2010 thì em hạch toán vào TK nào để
cho hợp lý số đã hạch toán ah? Anh chị giải đáp sớm giúp em với nhé! Em đang rất cần! Em cảm ơn anh chị nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA