Có được từ chối xuất hóa đơn với hàng hóa có giá trị nhỏ

• Thread starter PhanIT
  • Ngày gửi
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Em đặt tình huống thế này nhé ạ:
Em đi vào cửa hàng tạp hóa, đúng lúc bác chủ đang bận rộn với nhiều khách hàng, em hỏi mua cây kẹo cao su giá 2k rồi đòi bác ấy viết cho cái hóa đơn cho công ty em với giá trị 2k đó. Bác ấy nổi khùng lên đuổi em về ko bán cho em nữa. Như vậy bác ấy có làm sai quy định gì không ạ? :(

Với tình huống như vậy thì quy định hàng hóa có giá trị bao nhiêu trở lên mới bắt buộc phải xuất hóa đơn ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Em đặt tình huống thế này nhé ạ:
Em đi vào cửa hàng tạp hóa, đúng lúc bác chủ đang bận rộn với nhiều khách hàng, em hỏi mua cây kẹo cao su giá 2k rồi đòi bác ấy viết cho cái hóa đơn cho công ty em với giá trị 2k đó. Bác ấy nổi khùng lên đuổi em về ko bán cho em nữa. Như vậy bác ấy có làm sai quy định gì không ạ? :(

Với tình huống như vậy thì quy định hàng hóa có giá trị bao nhiêu trở lên mới bắt buộc phải xuất hóa đơn ạ?
Trường hợp KH lấy hóa đơn thì DN vẫn phải xuất; nhưng mà mua cây kẹo chắc mua ở cửa hàng dạng hộ kinh doanh thì lấy hóa đơn bán lẻ cho vui chứ đâu ra hóa đơn bán hàng...tốn thêm tờ giấy ko lời bao nhiêu chửi bạn là đúng rồi

• Like
Reactions: hokado and Hien
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Trường hợp KH lấy hóa đơn thì DN vẫn phải xuất; nhưng mà mua cây kẹo chắc mua ở cửa hàng dạng hộ kinh doanh thì lấy hóa đơn bán lẻ cho vui chứ đâu ra hóa đơn bán hàng...tốn thêm tờ giấy ko lời bao nhiêu chửi bạn là đúng rồi

Hộ kinh doanh vẫn đặt mua hóa đơn của cục thuế được mà anh nhỉ?

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Chưa nói lãi bán kẹo được bao nhiêu, mình có 1 tờ hóa đơn lười viết mình trả bạn 2 k cho bạn viết hộ mình tờ hóa đơn đó. Bạn có viết ko?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đúng là họ phải viết.
Vấn đề của bạn là đưa cho họ lựa chọn quá đơn giản.

T

TinNguyen1710

Sơ cấp
15/1/18
29
3
3
33
Nếu đây là giả sử của bạn để nói lên vấn đề thì đc.
Nếu là bạn có trường hợp như zậy tức là 2.000 ==> xuất hóa đơn lẻ ( hộ kinh doanh ) . đối với công ty ==> kê toán sẽ hẹn bạn giá trị mua nhiều lần tổng hợp lên để xuất HĐ GTGT nhé.
Nếu trường hợp hộ xuất HĐ thì bạn sẽ chịu phí tùy mức từ 5% - 10% giá trị tiền hàng bạn xuất theo yêu cầu của tạp hóa hộ kinh doanh

S

sunwear

Sơ cấp
25/5/12
5
1
3
36
HCM
sunwear.vn
HKD không có trữ HD, chỉ có HD bán lẻ thôi.
Bạn mua 2k , họ phải lên phòng thuế mua HD.
Đuổi bạn về là đúng rồi, chưa nói phòng thuế sẽ chữi bạn luôn.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
HKD không có trữ HD, chỉ có HD bán lẻ thôi.
Bạn mua 2k , họ phải lên phòng thuế mua HD.
Đuổi bạn về là đúng rồi, chưa nói phòng thuế sẽ chữi bạn luôn.
Theo luât : Thì người buôn bán có dăng ký KD : ( Các mặt hàng không được miễm HĐ như Nông, thủy sản ... tự SX .. ) thì đều phải xuất HĐ khi bán hàng hóa.

S

sunwear

Sơ cấp
25/5/12
5
1
3
36
HCM
sunwear.vn
Theo luât : Thì người buôn bán có dăng ký KD : ( Các mặt hàng không được miễm HĐ như Nông, thủy sản ... tự SX .. ) thì đều phải xuất HĐ khi bán hàng hóa.
Luật nó đá với nhau bạn ơi.
HKD lên thuế xin HD để trữ tại shop, thuế đuổi về

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Luật nó đá với nhau bạn ơi.
HKD lên thuế xin HD để trữ tại shop, thuế đuổi về
Cán bộ bây giờ cũng có nhiều Loại Trình độ !!! Cứ xem những : Thông tư , Nghị định ... Của các Bộ , Nghành ... thì biết thôi.

K

Kế toán Đồng Hành

Chuyên cung cấp dịch vụ kế toán, kiểm toán thuế
Quy định là không thể từ chối rồi nhưng thực tế phải từ chối thôi bạn, thắc mắc làm gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA