Thanh toán chuyển khoản cho Tổng công ty nhưng chi nhánh lại xuất hóa đơn

• Thread starter kimusd
  • Ngày gửi
K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
Công Ty mình ở TPHCM, có chuyển khoản thanh toán cho Công Ty A để mua hàng, bây giờ mình mới phát hiện ra là hóa đơn VAT đầu vào lại là của Chi Nhánh tại Hà Nội của công ty A xuất cho bên mình. Cho mình hỏi HĐ này mình có được khấu trừ thuế VAT ko mọi người? Nếu không thì có cách nào giải quyết không ạ. Họ giải thích là do họ điều hàng từ CN ngoài Hà Nội về nên CN Hà Nội xuất hóa đơn. Mình chỉ mua lô hàng này tầm 40tr, lúc mua không có hợp đồng ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Công Ty mình ở TPHCM, có chuyển khoản thanh toán cho Công Ty A để mua hàng, bây giờ mình mới phát hiện ra là hóa đơn VAT đầu vào lại là của Chi Nhánh tại Hà Nội của công ty A xuất cho bên mình. Cho mình hỏi HĐ này mình có được khấu trừ thuế VAT ko mọi người? Nếu không thì có cách nào giải quyết không ạ. Họ giải thích là do họ điều hàng từ CN ngoài Hà Nội về nên CN Hà Nội xuất hóa đơn. Mình chỉ mua lô hàng này tầm 40tr, lúc mua không có hợp đồng ạ.
- Bạn cho tôi hỏi CTy A này trụ sở ở đâu? Chi nhánh Hà Nội xuất hoá đơn cho bạn là hạch toán phụ thuộc hay là CN độc lập của cty A?
- Trước tôi gặp trường hợp này thì CN hạch toán phụ thuộc khác tỉnh có phân bổ thuế GTGT về các tỉnh tại trụ sở nên trong HĐ ghi thêm ĐK chuyển khoản vào tài khoản cty mẹ---> vẫn dc khấu trừ.

• Like
Reactions: hokado
K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
- Bạn cho tôi hỏi CTy A này trụ sở ở đâu? Chi nhánh Hà Nội xuất hoá đơn cho bạn là hạch toán phụ thuộc hay là CN độc lập của cty A?
- Trước tôi gặp trường hợp này thì CN hạch toán phụ thuộc khác tỉnh có phân bổ thuế GTGT về các tỉnh tại trụ sở nên trong HĐ ghi thêm ĐK chuyển khoản vào tài khoản cty mẹ---> vẫn dc khấu trừ.
Công Ty A cũng trụ sở tại TP.HCM bạn, mình ko có làm hợp đồng với cty này và cũng ko còn làm ăn nữa nên khó nhờ ký bổ sung hợp đồng. Vậy làm sao kiểm tra được CN này có hạch toán phụ thuộc không bạn hướng dẫn giúp mình nhé, vì mình mới đi làm chưa rành về vụ này lắm.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Công Ty A cũng trụ sở tại TP.HCM bạn, mình ko có làm hợp đồng với cty này và cũng ko còn làm ăn nữa nên khó nhờ ký bổ sung hợp đồng. Vậy làm sao kiểm tra được CN này có hạch toán phụ thuộc không bạn hướng dẫn giúp mình nhé, vì mình mới đi làm chưa rành về vụ này lắm.
Bạn xem lại câu hỏi ở #1: (..Công Ty mình ở TPHCM, có chuyển khoản thanh toán cho Công Ty A để mua hàng..) sao bây giờ lại : (..mình ko có làm hợp đồng với cty này và cũng ko còn làm ăn nữa..) Vậy bạn căn cứ vào đâu để : (..chuyển khoản thanh toán cho Công Ty A ..) ???

K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
Bạn xem lại câu hỏi ở #1: (..Công Ty mình ở TPHCM, có chuyển khoản thanh toán cho Công Ty A để mua hàng..) sao bây giờ lại : (..mình ko có làm hợp đồng với cty này và cũng ko còn làm ăn nữa..) Vậy bạn căn cứ vào đâu để : (..chuyển khoản thanh toán cho Công Ty A ..) ???
Mình đang kiểm tra lại các giao dịch trong năm 2017, CTy A là công ty bán hàng online, bên mình lên web của họ đặt lô hàng 40tr, sau đó chuyển khoản trước rồi họ giao hàng nên ko có làm hợp đồng, chỉ đặt 1 lô đó rồi thôi, hiện giờ không còn làm ăn nữa bạn ạ.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Đầu tiên bạn xem trên tờ hoá đơn và mã số thuế phần người bán có 13 ký tự là CN này hạch toán phụ thuộc, dựa theo lời bạn nói thì tôi có 1 số suy đoán như sau:
- Công ty này nếu là CN phụ thuộc khác tỉnh thì ít nhất được phân quyền bán hàng và ghi nhận DT ( bằng chứng là viết dc hoá đơn cho bạn). Nếu CN phụ thuộc mà phân quyền bán hàng và ghi nhận DT thì thường có TK ngân hàng riêng; nhưng may mắn là trong CN phụ thuộc phân quyền có trường hợp cấn trừ công nợ với cty mẹ để xác nhận công nợ.
- Tôi nghĩ bạn thử mail hoặc đt hỏi công ty đó, sau đó gửi 1 cái công văn nhờ bên đó xác nhận ngày tháng năm có chuyển tiền vào số tk...để cấn trừ công nợ với công ty mẹ do chuyển lô hàng.này tháng năm..

• Like
Reactions: hokado

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA