Hạch toán thuế GTGT hàng nhập khẩu theo hình thức DDP

• Thread starter tanganjsc
  • Ngày gửi
tanganjsc

tanganjsc

Trung cấp
10/10/13
98
11
8
31
Hà Nội
ó cái vụ khấu trừ VAT hàng nhập khẩu này mà mình đau hết cả đầu, nghĩ mãi không ra:

Mình là bên A có nhập khẩu hàng hóa của bên nước ngoài là bên B, nhập khẩu theo điều kiện giao hàng là DDP (nghĩa là DDP - Delivered Duty Paid, giao hàng đã trả thuế: Bên bán chịu trách nhiệm làm thủ tục hải quan, trả các khoản thuế tại khâu nhập khẩu. Không phân biệt hình thức vận chuyển).

Vậy cái thuế GTGT hàng nhập khẩu đó bên mình có được khấu trừ hay không? Và hạch toán như thế nào cho hợp lý. Trên hóa đơn và hợp đồng đã thể hiện cả tiền thuế và công vận chuyển mà bên nước ngoài sẽ chi trả thay cho mình.
Mình nghĩ mãi mà không thông được vấn đề này, cả nhà giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
tanganjsc

tanganjsc

Trung cấp
10/10/13
98
11
8
31
Hà Nội
ó cái vụ khấu trừ VAT hàng nhập khẩu này mà mình đau hết cả đầu, nghĩ mãi không ra:

Mình là bên A có nhập khẩu hàng hóa của bên nước ngoài là bên B, nhập khẩu theo điều kiện giao hàng là DDP (nghĩa là DDP - Delivered Duty Paid, giao hàng đã trả thuế: Bên bán chịu trách nhiệm làm thủ tục hải quan, trả các khoản thuế tại khâu nhập khẩu. Không phân biệt hình thức vận chuyển).

Vậy cái thuế GTGT hàng nhập khẩu đó bên mình có được khấu trừ hay không? Và hạch toán như thế nào cho hợp lý. Trên hóa đơn và hợp đồng đã thể hiện cả tiền thuế và công vận chuyển mà bên nước ngoài sẽ chi trả thay cho mình.
Mình nghĩ mãi mà không thông được vấn đề này, cả nhà giúp mình với
Cả nhà có ai biết thì chỉ dẫn giúp e với

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Tờ khai hải quan là bên bạn mở, chứng từ nộp thuế là mang tên công ty bạn hay sao

C

chapi3055

Sơ cấp
22/8/09
29
1
3
HCM
Thuế GTGT hàng NK khấu trừ theo chứng từ nộp thuế, nếu bên bạn không nộp thuế thì không được khấu trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA