Người Lao Động Đồng Ý Không Đóng Bảo Hiểm

• Thread starter Thanhle410
  • Ngày gửi
T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Cả nhà ơi, em hỏi chút ạ
Tình hình bên em có nhiều nhân công đi làm mà nếu theo quy định phải đóng BH cho tất cả những người ldong kể cả hợp đồng dưới 3th. Giờ em thống nhất với công nhân là họ đồng ý không đóng bảo hiểm, tiền lương đã bao gồm tiền bảo hiểm rồi thì có được không ạ? Chứ đóng mấy chục người chắc cty em đuối luôn quá hic hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Cả nhà ơi, em hỏi chút ạ
Tình hình bên em có nhiều nhân công đi làm mà nếu theo quy định phải đóng BH cho tất cả những người ldong kể cả hợp đồng dưới 3th. Giờ em thống nhất với công nhân là họ đồng ý không đóng bảo hiểm, tiền lương đã bao gồm tiền bảo hiểm rồi thì có được không ạ? Chứ đóng mấy chục người chắc cty em đuối luôn quá hic hic
Không @@

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Bạn hỏi xem sêp bạn có sẵn sàng vào tù chăn kiến không @@
Trốn đóng bảo hiểm giờ là đi tù đấy. Bây giờ là luật treo trên đầu rồi

• Like
Reactions: hokado
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Nhưng thực tế là nhân công không muốn đóng thì sao ạ? Vì họ không muốn bị trừ lương :((
Không muốn đóng thì bạn đừng đưa vào bảng lương, đừng trích chi phí, ok fine
Mấy năm trước mình còn dám liều tý, chứ từ năm nay là mình thống nhất với sêp mình là không làm? còn không đồng ý thì sếp đi mà tự làm. Lương thì bèo mà suốt ngày phải bày mưu tính kế mệt mỏi lắm

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Không nha bạn. Họ ko muốn trừ lương nhưng nếu họ đi chỗ khác họ cũng phải như v. Mình thấy vấn đề ở đây cũng nằm ở cty của bạn. Chứ với NLĐ bạn giải thích thêm về chế độ, quyền lợi, & số tiền đóng sau này họ có thể nhận lại hoặc có lương hưu thì cũng ko khó khăn.

• Like
T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Không nha bạn. Họ ko muốn trừ lương nhưng nếu họ đi chỗ khác họ cũng phải như v. Mình thấy vấn đề ở đây cũng nằm ở cty của bạn. Chứ với NLĐ bạn giải thích thêm về chế độ, quyền lợi, & số tiền đóng sau này họ có thể nhận lại hoặc có lương hưu thì cũng ko khó khăn.
Mình giải thích rồi mà thực tế có những người không muốn thật ý hic.
Bạn ơi, mình hỏi thêm xíu với. Nếu hợp đồng với NLĐ từ tháng 1/2018 trong hợp đồng có ghi là đóng bảo hiểm nhưng từ t1-t3/2018 mình chưa đóng. tháng 4 này mình đi báo tăng và nộp cho cả 3 tháng kia luôn có được không bn nhỉ? Ngoài bị phạt nộp chậm ra thì có bị truy cứu trách nhiệm gì về trốn đóng BH không ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình giải thích rồi mà thực tế có những người không muốn thật ý hic.
Bạn ơi, mình hỏi thêm xíu với. Nếu hợp đồng với NLĐ từ tháng 1/2018 trong hợp đồng có ghi là đóng bảo hiểm nhưng từ t1-t3/2018 mình chưa đóng. tháng 4 này mình đi báo tăng và nộp cho cả 3 tháng kia luôn có được không bn nhỉ? Ngoài bị phạt nộp chậm ra thì có bị truy cứu trách nhiệm gì về trốn đóng BH không ạ?
Bạn đóng cho cả 3 tháng kia đều được, chỉ làm thêm hồ sơ truy thu thôi chứ ko bị tra cứu trách nhiệm đâu (vì bên bạn chủ động đóng chứ ko phải bị thanh tra)

• Like
X

Xuanpaint

Sơ cấp
6/4/18
3
0
1
43
Bạn cho minh hỏi nếu nghi ốm trên 15 ngày là không đc tham gia bảo hiểm ???

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn cho minh hỏi nếu nghi ốm trên 15 ngày là không đc tham gia bảo hiểm ???
Nghỉ ốm trên 15 ngày có giấy chỉ định của bệnh viên không hay tự nghỉ v bạn?
Nếu tự nghỉ thì báo giảm tháng đó, sau đó báo tăng lại vào tháng sau.

X

Xuanpaint

Sơ cấp
6/4/18
3
0
1
43
có giấy báo ốm của Bv bạn ạ
nhưng khi chốt số bảo hiển nghi là "không tham gia"
như vậy làm như thê nào bạn có thể giai thich cho tớ đc không

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Bạn đóng cho cả 3 tháng kia đều được, chỉ làm thêm hồ sơ truy thu thôi chứ ko bị tra cứu trách nhiệm đâu (vì bên bạn chủ động đóng chứ ko phải bị thanh tra)
cảm ơn bạn nhé, vậy mình yên tâm rồi. Sợ ông GĐ bị truy cứu vô tù thì toi =))

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
cảm ơn bạn nhé, vậy mình yên tâm rồi. Sợ ông GĐ bị truy cứu vô tù thì toi =))
Nhiều giám đốc không đóng BH cho nhân viên lắm, nếu các bác ý được vô đó thì cũng đông vui mà @@

T

TinNguyen1710

Sơ cấp
15/1/18
29
3
3
33
Mình ghi rõ trong hợp đồng là người lao động không muốn đóng BH, muốn lấy tiền lương đã có BH cũng không được hả bạn huhu
Bạn ghi rõ hay không ghi rõ trong hợp đồng là NLD đồng ý k đóng BHXH thì cơ quan BHXH vẫn không quan tâm
Họ chỉ cần quan tâm la bạn đang không đóng BHXH cho NLD => phạt

• Like
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình