Hành trình làm kế toán thực tế của thanh niên nữ chán đời :))))

Thảo luận trong 'Nghỉ ngơi thư giãn' bắt đầu bởi huynh anh 21, 13 Tháng tư 2018.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

5,990 lượt xem

Bài viết được đánh giá cao

1. Minhhvtc

Minhhvtc Thành viên sơ cấp

Mình chỉ đang sợ vào làm ở các công ty nhỏ, nếu 1 mình mình làm thì không có ai chỉ bảo mình thêm. Đó cũng là cái khó nhỉ?
    Ở công ty của any mình đang chuẩn bị có đợt tuyển kế toán. Đó là tổng công ty của chuỗi các cửa hàng bán lẻ, Nhưng nếu mình xin vào đấy làm chắc chỉ làm nội bộ thôi, Hôm mình qua công ty any chơi rồi. Có hẳn 1 phòng mấy chục kế toán luôn :))

củ cải :)) thích bài này.
  2. củ cải :))

củ cải :)) Thành viên sơ cấp

Công ty mấy chục kế toán nghe có vẻ to nhỉ? Mình chỉ làm việc ở công ty có 12 ng 1 phòng kế toán đã thấy doanh thu công ty khá lớn rồi.
    Làm ở công ty theo kiểu chuỗi cửa hàng bán lẻ như em nói, nếu làm kế toán phần hành thì a nghĩ em sẽ được giao mảng công nợ, hoặc theo dõi thu chi, nhập xuất tồn,

Minhhvtc thích bài này.
  3. TrangTrang11

TrangTrang11 Thành viên sơ cấp

@Minhhvtc bạn mới ra trường vào công ty lớn chắc chắn là làm nội bộ rồi. Hiếm lắm mới vào công ty ng cũ chỉ người mới bạn ạ. Toàn tự mò thôi, và bạn chỉ làm được một phần hành nhất định. Còn công ty nhỏ phát sinh đơn giản nhưng tổng quát, mình học từ từ lên. Tìm tòi trên mạng. sau này cứng rồi thì tha hồ tung bay :))). Nói chung là cũng một phần may mắn lựa chọn ban đầu của bạn là ở đâu.hehee

Minhhvtc thích bài này.
  4. Maianh13

Maianh13 Thành viên sơ cấp

Cũng do tính cách của mình, kiểu cứ sợ sai, phải chắc chắn 100% mới dám làm, tính lại ít nói, thắc mắc nhưng ngại không dám hỏi, rồi sợ người ta khó chịu vì câu hỏi của mình. Mình đi làm là mong muốn sửa được nhược điểm đó, nhưng thực sự rất khó đổi.

5. Đinh kim yến

Đinh kim yến Thành viên sơ cấp

Các anh chị có ai làm về kt cty than xuất khẩu k chỉ giùm e với anh e mới vào nghề hic k bít hạch toán thế nào ạh

6. Nganclover

Nganclover Thành viên sơ cấp

Có anh chị nào đang làm kế toán bưu chính ở huyện k ạ?e ra trường hơn năm giờ mới xin đc việc,mà k biết công việc ở đấy có khó khăn k ạ?có giống như mình học k ạ?giúp e với ạ

củ cải :)) thích bài này.
  7. Minhhvtc

Làm kế toán bưu điện thì có hệ thống tài khoản riêng, bạn cần phải nắm rõ hệ thống Tài khoản và các nguyên tắc hạch toán dành riêng cho ngành này, Đấy là lý thuyết theo mình biết là thế. chứ mình cũng chưa được làm thực tế bao giờ bạn ạ.
    Tưởng tượng nó giống đơn vị hành chính sự nghiêp

Nganclover thích bài này.
  8. Minhhvtc

Đó là công ty có hệ thống cửa hàng bán lẻ, Nay em hỏi lại rồi, nếu em vào đó làm thì công việc khá nhàn a ạ. nó chính xác là kế toán doanh thu, Việc của em hàng này chỉ là theo dõi doanh thu của từng cửa hàng, sau đó khớp tiền với thu ngân của từng cửa hàng đó, Xem thu ngân thu thừa thiếu thế nào.
    Thiếu thì cuối thàng note lại trừ tiền thu ngân kia, thu thừa thì tiền đó sẽ bù vào tiền kiểm kê,,, công việc này nhàn quá không ạ ?

minimini9x thích bài này.
  9. Minhhvtc

Mình cũng đang suy nghĩ. Công việc mà mình nói hôm trước " nếu mình nhận" Thì sắp phải đi làm rồi. Cv chính là doanh thu, theo dõi thừa thiếu của thu ngân từng cửa hàng .
    Lương thì đã có riêng 1 bộ phận tính. Công ty đó hơn 2000 ng cơ, híc...

10. minimini9x

minimini9x Thành viên sơ cấp

Theo em thì anh / chị lên đăng kí làm ở chỗ công ty có quy mô lớn ấy. Chẳng phải suy nghĩ thêm đâu ạ. công ty có quy mô lớn thì mình sẽ được tiếp xúc với nhiều loại hình kinh doanh hơn, nhiều nghiệp vụ kế toán phát sinh hơn là đối với các công ty nhỏ. Mà công ty lớn, thì tấc nhiên là cũng cần nhiều kế toán hơn công ty nhỏ, với đòi hỏi ng làm trong đó cũng giỏi hơn nữa, lên tha hồ học .

Minhhvtc and vương Trang like this.
  11. phongvnkt

phongvnkt Thành viên sơ cấp

@minimini9x Cũng chưa hẳn đâu bạn ạ, mình làm gần 10 ở TĐ lớn nhất nhì Việt nam luôn cũng chỉ được làm phần hành thôi, còn TH để làm BCTC năm thì chưa khi nào đc giao nhiệm vụ bạn ạ.

minimini9x and vương Trang like this.
  12. vương Trang

vương Trang Thành viên sơ cấp

Nhưng làm ở những đơn vị như vậy thì mình sẽ được làm, được gặp nhiều ng giỏi . Như vậy mới có nhiều gian để học hỏi chứ ạ?

13. vương Trang

vương Trang Thành viên sơ cấp

Mình cũng đồng quan điểm với bạn. Mà đi pv mấy lần vẫn chưa được . Mình vẫn thích làm ở công ty lớn hơn

14. minimini9x

minimini9x Thành viên sơ cấp

ukm, phỏng vấn được nhận hay không thì còn phụ thuộc vào trình độ của bạn nữa, Nói chung công ty lớn thì ai chẳng thích làm hơn. hi. Nhưng cũng xem trình độ của mình thế nào . Hôm qua mình được nc với 1 chị trên diễn đàn thấy chị nói đúng.
    Công ty lớn hay nhỏ không quan trọng, quan trọng là có làm đc việc hay không? tích lũy được những gì ?

15. Kim Chi123

Kim Chi123 Thành viên sơ cấp

Mình đọc xong mà thấy hành trình của bạn cũng vất vả nhỉ? Mình cũng mới thêm ở Trung Tâm Lê Ánh đây,Mình cũng sẽ cố gắng đạt ra mục tiêu rõ ràng để phấn đấu và trở thành 1 kế toán trưởng ...)).May quá hôm nay mình đọc những dòng tâm sự của bạn thì mình lại thấy mình phải nỗ lực nhiều hơn.Cảm ơn Bạn nhé

16. Minhhvtc

Mình tham khảo ý kiến của nhiều người nói là nên làm ở công ty nhỏ. híc. cảm ơn bạn nhiều ạ.
    Nếu mình làm ở doanh nghiệm lớn ( như mình nói) thì nó là chuỗi cửa hàng bán lẻ. việc của mình sau này sẽ không đụng chạm gì nhiều đến chứng từ kế toán gì đâu,. Nên cũng đang phân vân b ạ, vào đây làm thì chắc là lương khởi điểm sẽ cao hơn là công ty nhỏ,

17. phongvnkt

phongvnkt Thành viên sơ cấp

Cũng chỉ đúng một phần bạn ạ, số liệu tài chính thì bạn biết nó quan trọng thế nào rồi đấy, đặc biệt là những TĐ kinh tế lớn. Bạn chỉ được dạy và học ở phần hành bạn làm thôi. Đó là thực tế của nơi mình làm. Hiện mình xin ra ngoài để làm TH lại, trước đây cũng suy nghĩ vào TĐ lớn làm sẽ biết nhiều hơn, giỏi hơn. Nhưng cơ hội của 1 nghìn người vào làm như mình chỉ cho 1 hay 2 người thôi.

18. Anhy1907

Anhy1907 Thành viên sơ cấp

Mình ra trường 3 năm loay hoay từ kế toán kho sang kế toán thu chi nhưng chỉ là công việc thực tế đơn giản giờ công ty phát triển nhưng lại chẳng có gì trong người vì làm có 1 mình chẳng biết đúng hay sai, chẳng ai chỉ cả giờ đang làm kế koans tiền lương nhưng thấy cũng éo le quá.
    Phải như bạn thì tốt mặc dù ban đầu có khó khăn nhưng cũng tìm được kiến thức về.

Ngocmai246 thích bài này.
  19. Ngocmai246

Ngocmai246 Thành viên sơ cấp

Làm kế toán mà không có người định hướng thì cũng khó khăn em ạ.Như kiểu đi mênh mông biển không biết nên đi đường nào cho vào bờ. Không có gì tuyệt vời hơn việc đi học mà có ng hướng dẫn cả. những người anh, ng chị đó là nhữn ng đi trước. Đã trải qua rất nhiều tình huống rồi, Thì họ mới rút ra được nhiều kinh nghiệm như vậy

20. phungducphuongt

phungducphuongt Thành viên sơ cấp

Chào em!
    Anh đọc bài của em và anh đúng là giống em thật. Đi học thì chỉ được bằng trung bình khá. Kiến thức thì mông lung, kinh nghiệm thì không có. Nay anh ra trường đã 6 năm mà chưa làm kế toán bao giờ. Hồi học xong, anh không đủ khả năng để học thêm một khoá học kế toán thực hành nào. Nên sau đó về quê làm nông dân. Năm 2016 anh đi làm cho ông anh họ bên Phú Thọ, tưởng là ông sắp xếp cho làm kế toán, ai dè công ty ông đã có 3 kế toán rồi. Thế là anh đành ngậm ngùi xuống làm công nhân. Nhẫn nhục chịu đựng được một năm rưỡi, rồi anh về quê. Anh bắt đầu tìm hiểu về nông nghiệp công nghệ cao. Và thực sự anh đã quan tâm đến lĩnh vực này. Anh chẳng còn hứng thú gì về việc làm văn phòng nữa. Anh mở trang trại ở quê, nuôi gà, nuôi giun, nuôi cá, trồng cây ăn quả và anh thấy có đam mê. Rồi, hôm nay lại có biến. Anh mới có người yêu, bọn anh dự định rất nhiều việc, khốn khổ thay khoảng cách quá xa nên giờ gia đình cổ phản đối. Giờ nếu anh đi theo tiếng gọi của tình yêu thì anh phải bắt đầu học lại kế toán. Anh mong sẽ được em tư vấn và chỉ bảo. Sđt A: 0979209869
    Email: phuongyt1036@gmai.com

Meocon97 thích bài này.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.