Hóa đơn bán lẻ

L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Các anh chị giúp em với ạ.
Công ty chị em mới thành lập về cung cấp, lắp đặt điện cũng có một vài hợp đồng rồi ạ. Nhiều hợp đồng bán ra chị em không lấy hóa đơn đỏ mà đi mua lẻ nên chỉ có hóa đơn bán lẻ. Em thấy nhiều người bảo như vậy không được tính là đầu vào có đúng không ạ? Nếu không được tính thì bên em phải làm thế nào cho hợp lý được ạ tại hợp đồng đó từ cuối năm 2017 rồi ạ. Còn nhiều hóa đơn chị ý lấy sau ngày xuất hóa đơn cho khách hàng nữa cơ ạ :((((( Giờ em nên làm thế nào để hợp lý nhất ạ.
Em cảm ơn các anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
ng ty chị em mới thành lập về cung cấp, lắp đặt điện cũng có một vài hợp đồng rồi ạ. Nhiều hợp đồng bán ra chị em không lấy hóa đơn đỏ mà đi mua lẻ nên chỉ có hóa đơn bán lẻ. Em thấy nhiều người bảo như vậy không được tính là đầu vào có đúng không ạ?
Hoá đơn bán lẻ không phái là hoá đơn có tính chất pháp lý nên hoá đơn này dù vẫn tính là chi phí nhưng bị loại ra khỏi thu nhập chịu thuế.
Giả sử tổng chi phí mua hoá đơn lẻ là 40tr thì 40tr này không được trừ để tính thuế TNDN.
Nếu không được tính thì bên em phải làm thế nào cho hợp lý được ạ tại hợp đồng đó từ cuối năm 2017 rồi ạ. Còn nhiều hóa đơn chị ý lấy sau ngày xuất hóa đơn cho khách hàng nữa cơ ạ :((((( Giờ em nên làm thế nào để hợp lý nhất ạ.
Hợp đồng là căn cứ mua bán thôi bạn, còn giao hàng trong ngày nào là thoả thuận của 02 bên.
Trường hợp phía sau hàng hoá xuất trước khi có hoá đơn mua hàng, bạn xử lý bằng biên bản nhận hàng và xuất hoá đơn sau nha.

• Like
Reactions: hokado
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Hóa đơn bán lẻ mà dưới 200k thì vẫn được đưa vào chi phí, còn trên thì phải có hóa đơn đỏ.
Còn trường hợp hóa đơn lấy sau ngày xuất hóa đơn cho khách hàng thì bạn cứ xử lý như trên nha, làm biên bản với nhà cung cấp là nhận hàng trước và xuất hóa đơn sau.

• Like
Reactions: hokado
L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Hoá đơn bán lẻ không phái là hoá đơn có tính chất pháp lý nên hoá đơn này dù vẫn tính là chi phí nhưng bị loại ra khỏi thu nhập chịu thuế.
Giả sử tổng chi phí mua hoá đơn lẻ là 40tr thì 40tr này không được trừ để tính thuế TNDN.

Hợp đồng là căn cứ mua bán thôi bạn, còn giao hàng trong ngày nào là thoả thuận của 02 bên.
Trường hợp phía sau hàng hoá xuất trước khi có hoá đơn mua hàng, bạn xử lý bằng biên bản nhận hàng và xuất hoá đơn sau nha.
bên em lấy nhiều cũng không sao đúng không ạ?

L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Hóa đơn bán lẻ mà dưới 200k thì vẫn được đưa vào chi phí, còn trên thì phải có hóa đơn đỏ.
Còn trường hợp hóa đơn lấy sau ngày xuất hóa đơn cho khách hàng thì bạn cứ xử lý như trên nha, làm biên bản với nhà cung cấp là nhận hàng trước và xuất hóa đơn sau.
ví dụ 1 hợp đồng bên em mua 20tr vật tư hóa đơn bán lẻ thì có bị giới hạn hay sao không ạ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn
Như ở trên anh @hocviecchuaxong có nói. hóa đơn bán lẻ bạn có thể đưa vào chi phí nhưng cuối năm phải loại ra vì nó là chi phí không hợp lệ
Để được tính vào chi phí phải nhất thiết là hóa đơn đỏ
Đối với chi phí bán hàng, nguyên tắc là có đầu ra phải có đầu vào.
Mình thấy câu hỏi bạn hỏi, chắc bạn vừa mới ra trường phải không? bạn nên học hỏi nhiều trên diễn đàn, có nhiều điều khá bổ ích đấy

• Like
Reactions: hokado and Libra95
L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Chào bạn
Như ở trên anh @hocviecchuaxong có nói. hóa đơn bán lẻ bạn có thể đưa vào chi phí nhưng cuối năm phải loại ra vì nó là chi phí không hợp lệ
Để được tính vào chi phí phải nhất thiết là hóa đơn đỏ
Đối với chi phí bán hàng, nguyên tắc là có đầu ra phải có đầu vào.
Mình thấy câu hỏi bạn hỏi, chắc bạn vừa mới ra trường phải không? bạn nên học hỏi nhiều trên diễn đàn, có nhiều điều khá bổ ích đấy
Dạ vâng em mới ra trường đi làm nội bộ đc 3 tháng giờ làm thêm tổng hợp nên chưa rõ ạ. Có gì các anh/chị chỉ bảo em với ạ. Em cảm ơn!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Hóa đơn bán lẻ mà các bác đang nói không phải là "hóa đơn bán hàng" (để phân biệt với hóa đơn giá trị gia tăng) phát hành theo NĐ 51 nên dù chỉ có giá thanh toán vài chục nghìn cũng không được tính vào chi phí đâu.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Hóa đơn bán lẻ mà các bác đang nói không phải là "hóa đơn bán hàng" (để phân biệt với hóa đơn giá trị gia tăng) phát hành theo NĐ 51 nên dù chỉ có giá thanh toán vài chục nghìn cũng không được tính vào chi phí đâu.

Theo em thì vẫn duoc tính vào chi phí doanh nghiệp chứ anh/chị. Chỉ có là không duoc tính là chi phí hơp lệ phải loại trừ khi tính thuế TNDN thôi chứ lị.

L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Theo em thì vẫn duoc tính vào chi phí doanh nghiệp chứ anh/chị. Chỉ có là không duoc tính là chi phí hơp lệ phải loại trừ khi tính thuế TNDN thôi chứ lị.
em cũng thấy nhiều người bảo chỉ loại khi tính thuế TNDN chứ vẫn cho vào chi phí doanh nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA