Có bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử không ạ

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
chào cả nhà, doanh nghiệp e đang sử dụng hóa đơn tự đặt in mà cũng sắp hết. cho e hỏi có bắt buộc các danh nghiệp đều chuyển sang hóa đơn điện tử k ạ để e khỏi phải đặt in hóa đơn mới ạ

• Like
Reactions: vothihoai91
Khóa học Quản trị dòng tiền
xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
chào cả nhà, doanh nghiệp e đang sử dụng hóa đơn tự đặt in mà cũng sắp hết. cho e hỏi có bắt buộc các danh nghiệp đều chuyển sang hóa đơn điện tử k ạ để e khỏi phải đặt in hóa đơn mới ạ
Hiện tại chưa bắt buộc, nhưng Doanh nghiệp nên chủ động chứ chờ đến lúc bắt buộc thì sẽ không có thời gian để làm tốt các giải pháp đâu. Em tham khảo các đối tượng sau:
Đối tượng 1: Doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đang sử dụng HĐĐT có mã xác thực của cơ quan thuế trước ngày 01/01/2018 (là ngày dự kiến ban hành nghị định mới) theo hướng dẫn của Bộ Tài chính thì tiếp tục sử dụng HĐĐT có mã xác thực của cơ quan thuế từ ngày 01/01/2018;
Đối tượng 2: Doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày 01/01/2018 thực hiện chuyển đổi để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp hoặc HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/07/2018;
Đối tượng 3: Tổ chức kinh doanh có mã số thuế đang sử dụng hóa đơn giấy in từ hệ thống máy tính trước ngày 01/01/2018 nhưng không sử dụng hóa đơn điện tử của doanh nghiệp thực hiện chuyển đổi để sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/07/2018;
Đối tượng 4: Các doanh nghiệp vi phạm về quản lý, sử dụng hóa đơn; doanh nghiệp có rủi ro cao về việc chấp hành pháp luật thuế sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế;
Đối tượng 5: Doanh nghiệp mới thành lập nếu không sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp, không mua hóa đơn do cơ quan thuế đặt in thì sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế trong thời gian 06 tháng. Hết thời gian 6 tháng doanh nghiệp chuyển sang sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp hoặc HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế thông qua T-Van;
Đối tượng 6: Doanh nghiệp vừa và nhỏ ở vùng khó khăn, đặc biệt khó khăn nếu không sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp thì được cơ quan thuế hỗ trợ để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế;
Đối tượng 7: Các hộ kinh doanh cá thể theo lộ trình của Bộ Tài chính. Theo đó, giao Bộ Tài chính hướng áp dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế hỗ trợ để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế;
Đối tượng 8: các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ gia đình và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng thì cơ quan thuế dịch vụ cấp lẻ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế.
Về cơ bản Hóa đơn điện tử của bên mình sử dụng giống như cách dùng hóa đơn giấy của bên mình thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Hiện tại chưa bắt buộc, nhưng Doanh nghiệp nên chủ động chứ chờ đến lúc bắt buộc thì sẽ không có thời gian để làm tốt các giải pháp đâu.
Về cơ bản Hóa đơn điện tử M-Invoice của bên mình sử dụng giống như cách dùng hóa đơn giấy của bên mình thôi.
dạ. e cảm ơn ạ

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Chưa bắt buộc thì chưa nên dùng. Giải pháp hiện tại chưa đồng bộ, chưa thực sự thuận lợi.

Chưa nên dùng.
Có vẻ bạn cũng là kế toán lâu năm nhưng mình xin chia sẻ một góc nhìn của mình (15 năm làm kế toán) và cũng là nhà cung cấp và sử dụng hóa đơn điện tử nên mình nghĩ đủ trải nghiệm để chia sẻ với bạn điều này...
Còn nhớ, hồi năm 2009 - 2010 Khi mà cơ quan thuế thay đổi chính sách về Hóa đơn chuyển từ Hóa đơn mua của Cơ quan thuế sang hóa đơn đặt in, tự in hoặc Hóa đơn điện tử. Tôi vẫn nhớ như in cảnh tôi phải sếp hàng, chạy đến từng nhà in mặc dù trả giá cao gấp hai, gấp ba lần thậm trí là đút lót người nhận hồ sơ để được in Hóa đơn trước.
Thời gian gần đây tôi được nghe nhiều câu nói: "Anh/Chị chờ cơ quan thuế bắt buộc" tôi nghe xong mà cảm thấy nao lòng... không phải vì tôi không bán được hàng mà tôi nhớ lại cảnh tôi đi đặt in hóa đơn trước đây. Với Hóa đơn điện tử Số lượng DN hiện nay đã tăng gấp đôi mà số lượng các nhà in chỉ bằng 1/10 số lượng các nhà in trước đó thì tôi thực sự không hiểu chuyện gì sẽ xẩy ra.
Ngoài ra, để sử dụng hiệu quả Hóa đơn điện tử thì rất cần có sự tích hợp với các hệ thống phần mềm của Doanh nghiệp.
Bởi vậy, Lời khuyên mà tôi muốn gửi đến các Anh Chị là Giám đốc, là kế toán... Xu thế tất yếu rồi.... A/C hãy sớm cho triển khai hóa đơn điện tử để Doanh nghiệp mình sớm hoạt động hiệu quả và không bị ách tắc bởi hóa đơn.
Bạn dùng sớm bạn được lợi như sau:
1. Có thời gian để tích hợp với các hệ thống phần mềm của Doanh nghiệp
2. Được mua với chi phí rẻ... Sau này bắt buộc thì chắc không có giá như bây giờ đâu.
3. Giảm thiểu rủi ro về mất mát và bảo quản hóa đơn.
3. Được hỗ trợ và tư vấn tốt nhất
4. Tiết kiệm chi phí cho DN và nâng cao năng lực cạnh tranh
M-Invoice ngày càng đang phục vụ nhiều Doanh nghiệp lớn vì họ ý thức rất tốt về hóa đơn và họ quá hiểu bối cảnh đó rồi.
Vâng, CHỜ ĐỢI CƠ QUAN THUẾ BẤM NÚT BẮT BUỘC SỬ DỤNG HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ. LÀ BẠN ĐANG CHỜ BẤM NÚT PHÓNG TÊN LỬA HẠT NHÂN VÀO CÔNG TY BẠN.
Hãy tham khảo tiện ích của hóa đơn điện tử như sau:
Lợi ích của hóa đơn điện tử

1. Với người bán, doanh nghiệp (Bên xuất hóa đơn):
  • Giảm chi phí sử dụng, quản lý và bảo quản hóa đơn so với hóa đơn giấy tối thiểu 40%.
  • Không lo mất hóa đơn giảm thiểu rủi ro về thuế trong lĩnh vực hóa đơn do hóa đơn điện tử được lưu trữ trên các thiết bị an toàn và bảo mật.
  • Tăng cường an toàn trong lưu trữ, giảm thiểu thời gian tìm kiếm, tra cứu lại các hóa đơn cũ, tránh thất lạc.
  • Không mất thời gian lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn (BC2/AC) như hóa đơn giấy.
  • Đẩy nhanh thủ tục thanh toán do việc phân phối hóa đơn đến người mua nhanh chóng.
  1. Với người mua (Bên nhận hóa đơn):
  • Yên tâm không lo gặp phải nhận hóa đơn giả.
  • Không lo bị mất, thất lạc hóa đơn vì người mua có thể dễ dành lấy lại hóa đơn đã bị thất lạc.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chưa bắt buộc thì chưa nên dùng. Giải pháp hiện tại chưa đồng bộ, chưa thực sự thuận lợi.

Chưa nên dùng.
Yeap, chưa nên dùng.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Yeap, chưa nên dùng.
Có vẻ bạn cũng là kế toán lâu năm nhưng mình xin chia sẻ một góc nhìn của mình (15 năm làm kế toán) và cũng là nhà cung cấp và sử dụng hóa đơn điện tử nên mình nghĩ đủ trải nghiệm để chia sẻ với bạn điều này...
Còn nhớ, hồi năm 2009 - 2010 Khi mà cơ quan thuế thay đổi chính sách về Hóa đơn chuyển từ Hóa đơn mua của Cơ quan thuế sang hóa đơn đặt in, tự in hoặc Hóa đơn điện tử. Tôi vẫn nhớ như in cảnh tôi phải sếp hàng, chạy đến từng nhà in mặc dù trả giá cao gấp hai, gấp ba lần thậm trí là đút lót người nhận hồ sơ để được in Hóa đơn trước.
Thời gian gần đây tôi được nghe nhiều câu nói: "Anh/Chị chờ cơ quan thuế bắt buộc" tôi nghe xong mà cảm thấy nao lòng... không phải vì tôi không bán được hàng mà tôi nhớ lại cảnh tôi đi đặt in hóa đơn trước đây. Với Hóa đơn điện tử Số lượng DN hiện nay đã tăng gấp đôi mà số lượng các nhà in chỉ bằng 1/10 số lượng các nhà in trước đó thì tôi thực sự không hiểu chuyện gì sẽ xẩy ra.
Ngoài ra, để sử dụng hiệu quả Hóa đơn điện tử thì rất cần có sự tích hợp với các hệ thống phần mềm của Doanh nghiệp.
Bởi vậy, Lời khuyên mà tôi muốn gửi đến các Anh Chị là Giám đốc, là kế toán... Xu thế tất yếu rồi.... A/C hãy sớm cho triển khai hóa đơn điện tử để Doanh nghiệp mình sớm hoạt động hiệu quả và không bị ách tắc bởi hóa đơn.
2. Được mua với chi phí rẻ... Sau này bắt buộc thì chắc không có giá như bây giờ đâu.
M-Invoice ngày càng đang phục vụ nhiều Doanh nghiệp lớn vì họ ý thức rất tốt về hóa đơn và họ quá hiểu bối cảnh đó rồi.
Vâng, CHỜ ĐỢI CƠ QUAN THUẾ BẤM NÚT BẮT BUỘC SỬ DỤNG HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ. LÀ BẠN ĐANG CHỜ BẤM NÚT PHÓNG TÊN LỬA HẠT NHÂN VÀO CÔNG TY BẠN.
Hãy tham khảo tiện ích của hóa đơn điện tử nhé:
http://minvoice.vn/loi-ich-cua-hoa-don-dien-tu/

cty mình chuyển sang dùng hóa dơn diện tử từ T7/2017 giờ cũng gần duoc 1 năm rồi. Lúc đầu cũng có suy nghĩ như nhiều người là: khi nào bắt buột hẳn chuyển sang. Giờ chuyển sang mới thấy lúc đầu còn nhiều bỡ ngỡ. Hở chút là liên lạc bên cty VNPT để xin tư vấn và hướng dẫn vì chưa biết xử lý như lào. Sau 2-3 tháng thì thông suốt luôn. GIờ thì rãnh rang quá chừng. Ko phải viết tay. ko phải kệp file lưu trữ rối sợ mất mác, thất lạc đủ kiểu. Phần mềm xuất hóa dơn điện tử kết nối luôn với phần mềm bán hàng nên xóng giao dịch bán hàng là tự động xuất hóa dơn luôn (vài chục ngàn cũng xuất luôn). Nhanh gọn, rõ ràng và tiết kiem. Ai có tư tưởng chờ khi có thông tư bắt buột thì vắt chân lên cổ mà chen lấn xô đẩy với cac cty khac, DN khác để đăng ký hop dong với đơn vi cung cấp giải pháp hoa don dien từ nhé. Ở đó mà "không nên dùng"...

• Like
Reactions: trangnhung312
M

Mrnationvn

Sơ cấp
9/5/18
3
1
3
29

Chưa nên dùng.
Tâm lý chung của mng VN rồi, nước đến chân mới nhảy, nhiều khi nhảy nhanh thì k sao, chậm cái lại ướt cả quần :D

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Mod BichVan cũng có tư tưởng vậy.... Mod sắp xếp cho mình một buổi mình sẽ phân tích là NÊN hay KHÔNG NÊN nhé.

@xanha78: Uh đúng đó bạn. Chắc chưa hiểu nên mới phát ngôn như thế. Mà lạ nhỉ, Mod BIchvan là đơn vị hoat động trong lĩnh vực tư vấn giải pháp cho DN, tư vấn thuế DN (có nghĩa là cách tối ưu thuế, mà một trong cách tối ưu thuế là kiểm soát và giảm chi phí không đáng có...), và tư vấn này nọ cho DN. Nếu lỡ DN đến đặt hàng tư vấn nên hay không nên sử dụng hóa dơn điện tử chắc trả lời nhanh" Yeap, chưa nên dùng"... thì ai mà tin nữa.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
@xanha78: Uh đúng đó bạn. Chắc chưa hiểu nên mới phát ngôn như thế. Mà lạ nhỉ, Mod BIchvan là đơn vị hoat động trong lĩnh vực tư vấn giải pháp cho DN, tư vấn thuế DN (có nghĩa là cách tối ưu thuế, mà một trong cách tối ưu thuế là kiểm soát và giảm chi phí không đáng có...), và tư vấn này nọ cho DN. Nếu lỡ DN đến đặt hàng tư vấn nên hay không nên sử dụng hóa dơn điện tử chắc trả lời nhanh" Yeap, chưa nên dùng"... thì ai mà tin nữa.
Như bên mình chưa dùng, vì mình không để dành hóa đơn được, mà mình thì rất cần nếu không muốn nói bắt buộc là phải để dành. Nên dùng hay không là tùy vào từng DN, tùy điều kiện của DN mà lựa chọn. Bạn thấy phù hợp nhưng người khác thì chưa, không thể áp đặt suy nghĩ của mình nên người khác được.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Thời điểm thông tư bắt buột các DN phải sử dụng (ko xa nữa đâu) lúc í thì vắt chân lên cổ mà chen lấn xô đẩy như hồi thông tư bắt buột DN phải áp dụng hóa đơn đặt in, tư in chứ không mua hóa dơn từ cquan thuế đấy đấy đấy... phải nịnh nọt mấy bọn làm tấm kẽm, bọn làm hợp đồng, bọn in ấn như ông nội bà nội vậy.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Thời điểm thông tư bắt buột các DN phải sử dụng (ko xa nữa đâu) lúc í thì vắt chân lên cổ mà chen lấn xô đẩy như hồi thông tư bắt buột DN phải áp dụng hóa đơn đặt in, tư in chứ không mua hóa dơn từ cquan thuế đấy đấy đấy... phải nịnh nọt mấy bọn làm tấm kẽm, bọn làm hợp đồng, bọn in ấn như ông nội bà nội vậy.
Cuộc sống mà, đôi khi phải đánh đổi, Cùng 1 việc nhưng khác nhau ở cách nhìn. Chúc bạn khỏe

M

Mrnationvn

Sơ cấp
9/5/18
3
1
3
29
Như bên mình chưa dùng, vì mình không để dành hóa đơn được, mà mình thì rất cần nếu không muốn nói bắt buộc là phải để dành. Nên dùng hay không là tùy vào từng DN, tùy điều kiện của DN mà lựa chọn. Bạn thấy phù hợp nhưng người khác thì chưa, không thể áp đặt suy nghĩ của mình nên người khác được.
Có thể bạn chưa hiểu hết về hóa đơn điện điện tử hoặc cách hoạt động của từng phần mềm, riêng Phần mềm hóa đơn điện tử M-invoice thì sẽ tối ưu được vấn đề mà bạn đang mắc phải nhé.

• Like
Reactions: hokado
T

tigol47

Sơ cấp
Bên mình cũng đang tính để chuyển sang hóa đơn điện tử, vì hóa đơn đặt in cũng sắp hết. Nhờ các bạn tư vấn một số điều:
- Có thể lùi ngày hóa đơn , số hóa đơn được ko ( khách yêu cầu giữ lại ) vậy ký số sẽ ko chuẩn ngày giờ ?
- khách đa số vẫn yêu cầu in hóa đơn , vì kẹp cùng rất nhiều chứng từ thanh toán. cũng ko tiết kiệm mấy. Vậy có thể in trên giấy khác giấy trắng đc ko, vì nhiều khi giấy trắng ko phân biệt đc hóa đơn. Và vẫn phải đóng dấu treo bình thường nhỉ?
- khi kẹp sổ vẫn cần in ra để kẹp cùng ( phiếu thu, sổ Ngân hàng) Như vậy ít nhất cũng fai in 2 lần nhỉ?
Đang lăn tăn quá, nên em tham khảo các bác đi trước nhé. Tks

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Hãy tham khảo tiện ích của hóa đơn điện tử nhé:
Nghiêm trọng vậy.Tư vấn sử dụng dịch vụ hóa đơn điện tử có khác

• Like
Reactions: Huyền Mia
M

Mrnationvn

Sơ cấp
9/5/18
3
1
3
29
Bên mình cũng đang tính để chuyển sang hóa đơn điện tử, vì hóa đơn đặt in cũng sắp hết. Nhờ các bạn tư vấn một số điều:
- Có thể lùi ngày hóa đơn , số hóa đơn được ko ( khách yêu cầu giữ lại ) vậy ký số sẽ ko chuẩn ngày giờ ?
- khách đa số vẫn yêu cầu in hóa đơn , vì kẹp cùng rất nhiều chứng từ thanh toán. cũng ko tiết kiệm mấy. Vậy có thể in trên giấy khác giấy trắng đc ko, vì nhiều khi giấy trắng ko phân biệt đc hóa đơn. Và vẫn phải đóng dấu treo bình thường nhỉ?
- khi kẹp sổ vẫn cần in ra để kẹp cùng ( phiếu thu, sổ Ngân hàng) Như vậy ít nhất cũng fai in 2 lần nhỉ?
Đang lăn tăn quá, nên em tham khảo các bác đi trước nhé. Tks
Cái này em sẽ tư vấn chi tiết cho chị. Đảm bảo việc ký số sẽ chuẩn ngày giờ hóa đơn
- Ngoài giấy trắng chị có thể chọn các loại giấy khác, tùy theo yêu cầu của DN
- Chị có thể kèm theo bảng kê vào cuối tháng thay cho việc in hóa đơn mà @@
Thực tế, đã có rất nhiều DN áp dụng và đã trải nghiệm thực tế hiệu quả khi sử dụng loại hóa đơn này. Mình còn chưa quen, còn mới, nên mình mới lăn tăn thôi. Khi mình trải nghiệm thực sự mình sẽ thấy ưu điểm của loại hình này thôi ạ.
Chị cho em email hoặc số điện thoại em tư vấn nhé.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Nghiêm trọng vậy.Tư vấn sử dụng dịch vụ hóa đơn điện tử có khác
Bạn trải qua thời kỳ đặt in hóa đơn mới hiểu... lúc cần hóa đơn không có xuất cho khách hàng, không thu được công nợ... Tôi tư vấn và cung cấp hóa đơn điện tử thật nhưng để sử dụng hóa đơn điện tử hiệu quả thì cần quá trình lâu hơn là đặt hóa đơn rồi viết tay. Chia sẻ những lợi ích có thật và có lợi cho Doanh nghiệp chứ có phải chỉ để bán hóa đơn đâu bạn.

• Like
Reactions: hokado
xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28

Đây là một Phản hồi của Khách hàng sử dụng Sản phẩm bên mình. Lưu ý là Họ đã tiết kiệm được hơn 3 tỷ đồng chi phí trực tiếp cho việc mua hóa đơn giấy. Đồng thời những lợi ích vô hình như trước đây phải mất 3 ngày họ mới tổng hợp xong mới biết Doanh thu của 3 ngày trước còn bây giờ họ biết luôn trong ngày. Ngoài ra, BCTHSH hóa đơn thường họ mất 15 ngày để làm giờ giảm xuống còn 3 ngày :)
Bắt buộc hay không thì KH này họ cũng đã dùng bên mình 2 năm nay rồi...

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38

Đây là một Phản hồi của Khách hàng sử dụng Sản phẩm bên mình. Lưu ý là Họ đã tiết kiệm được hơn 3 tỷ đồng chi phí trực tiếp cho việc mua hóa đơn giấy. Đồng thời những lợi ích vô hình như trước đây phải mất 3 ngày họ mới tổng hợp xong mới biết Doanh thu của 3 ngày trước còn bây giờ họ biết luôn trong ngày. Ngoài ra, BCTHSH hóa đơn thường họ mất 15 ngày để làm giờ giảm xuống còn 3 ngày :)
Bắt buộc hay không thì KH này họ cũng đã dùng bên mình 2 năm nay rồi...

@ xanha78: những gì bạn nói là đúng với thực tế của cty mình từ lúc chuyển từ hoa don đặt in sang sử dụng hóa đơn điện tử nhưng tiet kiệm chi phí đến 3 tỉ thì có nói quá ko nhể (hihihihi). Nói chung là bên mình cũng giảm khá nhiều chi phí (chi phí hữu hình và chi phí vộ hình) nhưng ko tiết kiệm đến cả tỉ như vậy. hihihi

chi phí vô hình: tiết kiểm 1 lô 1 lốc thời gian để ngồi viết hóa dơn cho khách hàng (hối thúc bên hông) để làm duoc vô số công việc kế toán nội bộ khác. Quan trong là có thêm thoi gian để cap nhật kiến thức...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA