Xin hỏi đánh số thứ tự trong ảnh trên Word

• Thread starter wind_dl
  • Ngày gửi
W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
Chào mọi người!
Mình đang cần in 1.000 phiếu giống nhau có số nhảy thứ tự từ 1-1.000

Mình chỉ nghĩ ra cách là làm phiếu đó trên excel rồi xuất file ảnh sang word và cho chạy số nhảy theo số trang.
Trước đây mình có làm được số nhảy theo số trang nó đè hẳn lên ảnh như trong hình đính kèm đó để tiết kiệm diện tích in cho phiếu. Nhưng giờ mình xóa hình cũ đi thay bằng hình mới thì hình sẽ đè mất số thứ tự.

Cho mình hỏi có ai biết cách làm số thứ tự đè lên hình trong word 2007được không?
Mình xin cảm ơn trước!

Khóa học Quản trị dòng tiền
milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Thử in 2 lần thì sao nhỉ:
lần 1: in 1000 phiếu ko có stt
lần 2: in STT đè lên 1000 phiếu đó

• Like
Reactions: wind_dl
W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
Hiện mình cũng đang dùng theo cách in 2 lần đây bạn à. Nhưng mất thời gian quá, vì mỗi lần in phải tầm 1.000 phiếu

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Hiện mình cũng đang dùng theo cách in 2 lần đây bạn à. Nhưng mất thời gian quá, vì mỗi lần in phải tầm 1.000 phiếu
ak..vậy cách này thì sao:
Cài đặt hình tem phiếu thành hình nền của trang word: word/page Layout/page color/fill effects/picture/select picture rồi chọn hình tem phiếu. Khi đó thay vì trang word có màu trắng thì sẽ thể hiện hình tem phiếu luôn.......và viết ký tự như bình thường.... Lúc đó vấn đề đánh STT chắc sẽ xử lý được đó

• Like
Reactions: wind_dl
W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35

Bác ơi, làm thế nào để anh full trang được không ạ?

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
B gửi mình ảnh cuả tem phiếu được không? để mình căn chỉnh thử xem....... cách đó mình cũng mới nghĩ ra :)

W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
B gửi mình ảnh cuả tem phiếu được không? để mình căn chỉnh thử xem....... cách đó mình cũng mới nghĩ ra :)
https://1drv.ms/x/s!AsBuNrlzQ-7lgaBvGJSJsS0kBRHXKQ
File Excel em làm đây ạ.
https://1drv.ms/w/s!AsBuNrlzQ-7lgaBwuO95sN_x4It50w
Còn đây là file word trước đây không hiểu sao em lại chèn được STT đè lên anh, giờ chịu không mò lại được.
"Sau khi chọn Fill Color, thay vì bạn vào Picture thì bạn vào Texture, rồi chọn Other texture rồi chèn ảnh cần chèn vào. Đảm bảo fit trang A4 luôn"
Làm vừa trang đây bác ợ, nhưng in ra nó bị mất tứ phía cái tem nền =.=

W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Có vẻ cách này ổn hơn này:
chèn ảnh như bình thường: insert/picture. Sau đó click chuột phải vào ảnh rồi chọn Wrap Text/Behind text........ khi đó viết được stt chèn lên ảnh mà khung ảnh vẫn căn chỉnh được. Bạn thử xem sao

W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
Có vẻ cách này ổn hơn này:
chèn ảnh như bình thường: insert/picture. Sau đó click chuột phải vào ảnh rồi chọn Wrap Text/Behind text........ khi đó viết được stt chèn lên ảnh mà khung ảnh vẫn căn chỉnh được. Bạn thử xem sao
Nhưng làm sao để tự động đánh số thứ tự được ạ :D

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
TEM PHIẾU bác in ra có vừa trang A4 xoay ngang ko?

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Cách này ok nhất này:
Bạn mở trang word mới lên rồi:
1- CHÈN TỰ ĐỘNG TEM PHIẾU VÀO TẤT CẢ CÁC TRANG: page layout/ Watermark/ Custom watermark/ picture watermark rồi chọn hình tem phiếu muốn in. Bỏ tích ở ô washout để cho hình đậm hơn. Ô Scale bạn tùy chỉnh % để được kích thước in như mong muốn. Sau đó nhấn ok.
2 - TẠO STT TỰ ĐỘNG: insert/ page number/ bạn tùy chọn chế độ page number cho phù hợp. Mình chọn pages margins/page X/ accent bar, left.... Sau đó kéo file ảnh mà làm watermart ở trên lên vị trí phù hợp với STT vừa được tạo
Done...
Khi này bạn cứ ENTER xuống dòng là có luôn tem phiếu vs stt. Giờ chỉ căn chỉnh sao cho phù hợp kích thước in thôi.
File kết quả đây

Sửa lần cuối:
milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
khổ A5 xoay ngang bác ợ
https://1drv.ms/x/s!AsBuNrlzQ-7lgaBvGJSJsS0kBRHXKQ
File Excel em làm đây ạ.
https://1drv.ms/w/s!AsBuNrlzQ-7lgaBwuO95sN_x4It50w
Còn đây là file word trước đây không hiểu sao em lại chèn được STT đè lên anh, giờ chịu không mò lại được.
stt đó mình cũng không mò lại được... cơ mà thấy file ảnh xóa được.... có phải trước kia bạn tạo 1000 trang mới rồi past ảnh lên từng trang 1 không?

W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
stt đó mình cũng không mò lại được... cơ mà thấy file ảnh xóa được.... có phải trước kia bạn tạo 1000 trang mới rồi past ảnh lên từng trang 1 không?
Thường thì mình dán ảnh vào page 1 của word rồi chỉnh số thứ tự, sau đó cứ copy paste ảnh liên tục cho nó tự nhảy trang và stt theo trang thôi

• Like
Reactions: milky_way
milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Thường thì mình dán ảnh vào page 1 của word rồi chỉnh số thứ tự, sau đó cứ copy paste ảnh liên tục cho nó tự nhảy trang và stt theo trang thôi
bạn thử cách này xem sao:
6 phút trước
Cách này ok nhất này:
Bạn mở trang word mới lên rồi:
1- CHÈN TỰ ĐỘNG TEM PHIẾU VÀO TẤT CẢ CÁC TRANG: page layout/ Watermark/ Custom watermark/ picture watermark rồi chọn hình tem phiếu muốn in. Bỏ tích ở ô washout để cho hình đậm hơn. Ô Scale bạn tùy chỉnh % để được kích thước in như mong muốn. Sau đó nhấn ok.
2 - TẠO STT TỰ ĐỘNG: insert/ page number/ bạn tùy chọn chế độ page number cho phù hợp. Mình chọn pages margins/page X/ accent bar, left.... Sau đó kéo file ảnh mà làm watermart ở trên lên vị trí phù hợp với STT vừa được tạo
Done...
Khi này bạn cứ ENTER xuống dòng là có luôn tem phiếu vs stt. Giờ chỉ căn chỉnh sao cho phù hợp kích thước in thôi.
File kết quả đây
------------------- giản lược được bước copy paste :v​

W

wind_dl

Sơ cấp
1/6/18
10
2
3
35
Mình đang chỉnh lại các ô bảng bên excel để lúc paste sang word đỡ lỗ. Có vẻ cũng OK rồi bạn à, cách đơn giản nhất thì k đi làm lại cứ đè cái khó, đôi lúc tự thấy ngớ ngấn quả :))

• Like
Reactions: milky_way

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA