Công ty báo giảm nhưng giờ phát hiện BHXH chưa báo giảm.

• Thread starter samsammi
  • Ngày gửi
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Tháng 12/2017 công ty mình báo giảm nhân viên A, nhưng hiện tại T5/2018 công ty mình phát hiện ra là A vẫn còn tên trong danh sách đóng BHXH, Bên bảo hiêm chưa báo giảm, Hỏi BH thì giờ họ kêu mình làm lại hồ sơ báo giảm, vì người quản lý BH mới tiếp nhận cty nên không biết.Hồ sơ giấy mình nộp báo giảm T12/2017 vẫn còn, nếu giờ báo giảm thì cty phải đóng thêm tiền chênh lệch cho A 6 tháng ( mặc dù A nghỉ từ T12/2017) Giờ giải quyết như thế nào ạ, mọi người cho mình ý kiến với.

• Like
Reactions: trinhhoa2036
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaibinh77

Sơ cấp
29/1/18
13
1
3
31
Bạn phải chịu phần BHYT từ thời điểm T12/2017 thôi chứ.Lỗi tại cả hai bên mà.

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Tháng 12/2017 công ty mình báo giảm nhân viên A, nhưng hiện tại T5/2018 công ty mình phát hiện ra là A vẫn còn tên trong danh sách đóng BHXH, Bên bảo hiêm chưa báo giảm, Hỏi BH thì giờ họ kêu mình làm lại hồ sơ báo giảm, vì người quản lý BH mới tiếp nhận cty nên không biết.Hồ sơ giấy mình nộp báo giảm T12/2017 vẫn còn, nếu giờ báo giảm thì cty phải đóng thêm tiền chênh lệch cho A 6 tháng ( mặc dù A nghỉ từ T12/2017) Giờ giải quyết như thế nào ạ, mọi người cho mình ý kiến với.
cái này là lỗi của bảo hiểm chứ nhỉ,

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh
Đây là lỗi của bảo hiểm mà. Bạn in cái thông báo chấp nhận mẫu D02 (báo giảm ) cho bên bạn. Mang lên bảo hiểm để đối chiếu. Lỗi của bảo hiểm sao bắt doanh nghiệp nộp được

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Bên bạn báo giảm rồi không chốt sổ hay sao mà đến cả nửa năm mới phát hiện vậy. Với cả thông thường, hàng tháng bên BH có gửi C12 về, nếu bạn đối chiếu thấy không khớp là phải xử lý luôn rồi. Rút kinh nghiệm nhé, còn cái này là lỗi của BH nên bạn phải khiếu nại thôi, nhưng có thể bên bạn phải nộp BHYT của 6 tháng đó đấy.

• Like
Reactions: trinhhoa2036
T

TTThuy234

Sơ cấp
23/6/18
1
0
1
32
Cái này bạn hỏi bảo hiểm để họ làm điều chỉnh. nhưng bạn sẻ phải nộp tiền BHYT mấy tháng cho bạn đó luôn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA