Khai báo thuế TNCN cho người nước ngoài tại Việt Nam và Thủ tục hoàn thuế GTGT

• Thread starter Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
12
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào cả nhà WKT
Giám đốc em là người Nhật hàng quý qua đây có vài ngày để xem xét tình hinh công ty, Giám đốc không có phát sinh thu nhập ở công ty Việt Nam( chủ yếu là công Ty mệ chi toàn bộ chi phí công tác), công ty em hoạt động độc lập. Theo thông tư 111 thì sếp em thuộc diện miễn thuế TNCN. Nhưng cho em hỏi là miễn thuế TNCN thì bước tiếp theo cần khai báo gì không? để đúng theo quy định
Câu 2. Hình thức hoàn thuế trước kiểm tra sau. Vậy khi hoàn thuế thì bao lâu cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra hoá đơn đầu vào , đầu ra. Hoặc em có thể xem thông tư nào để tham khảo?
Em xin cám ơn!

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Giám đốc em là người Nhật hàng quý qua đây có vài ngày để xem xét tình hinh công ty, Giám đốc không có phát sinh thu nhập ở công ty Việt Nam( chủ yếu là công Ty mệ chi toàn bộ chi phí công tác), công ty em hoạt động độc lập. Theo thông tư 111 thì sếp em thuộc diện miễn thuế TNCN. Nhưng cho em hỏi là miễn thuế TNCN thì bước tiếp theo cần khai báo gì không? để đúng theo quy định
Không cần làm thủ tục gì vì là cá nhân ko cư trú ko phát sinh thu nhập tại VN
Câu 2. Hình thức hoàn thuế trước kiểm tra sau. Vậy khi hoàn thuế thì bao lâu cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra hoá đơn đầu vào , đầu ra. Hoặc em có thể xem thông tư nào để tham khảo?
Không có quy định thì phải nhưng trước có 1 DN xin hoàn tháng 6, dc hoàn thì đầu năm thuế kt

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Chào cả nhà WKT
Em xin cám ơn!
Hoàn trước kiểm sau thì không có chuyện cơ quan thuế xuống Kiểm tra hóa đơn.
Sau khi hoàn xong sẽ tới bước Kiểm tra sau hoàn, lúc này cơ quan thuế mới xuống doanh nghiệp để Kiểm tra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA