Thuê xưởng sản xuất - các thủ tục cần thiết

J

Jenny_Yen

Sơ cấp
14/8/18
3
0
1
27
Hi cả nhà!

Bên công ty mình hiện tại có địa chỉ đăng ký thành lập và hoạt động tại Thủ Đức, do muốn mở rộng sản xuất nên định sẽ thuê thêm 1 xưởng nữa gần chỗ hiện tại (Thủ Đức), nhưng xưởng này là thuộc khu vực Dĩ An, Bình Dương.
Chủ cho thuê chỉ là cá nhân, không phải công ty hay tổ chức, chỉ làm hợp đồng thuê nhà xưởng bình thường thôi. Vậy mình có phải đăng ký thành lập xưởng sản xuất với Chi cục Thuế và Sở kế hoạch đầu tư không?
Nếu có thì những thủ tục cần thiết là gì?
Mong mọi người advise giúp mình nha. Nếu được cho mình thêm thông tin quy định về khoản này với.

Cảm ơn cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Vấn đề của bạn có hai nội dung:
1. Bạn phải làm hồ sơ đăng ký kinh doanh cho địa điểm mới (cùng tỉnh hay khác tỉnh gì cũng phải làm cái này). Về giấy tờ cụ thể, bạn tìm hiểu thêm nhé, vấn đề đăng ký giấy phép là một mảng riêng, nên mình không biết.
2. Vì là thuê của cá nhân, bạn phải chú ý đến điện nước sử dụng tại địa điểm này sẽ không đứng tên công ty bạn. Nên bạn phải tham khảo điểm 2.15 khoản 2 điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC về điều kiện để được trừ chi phí khi tính thuế TNDN:
"2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình, cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh."

Như vậy, ngoài hợp đồng thuê nhà, bạn phải có hóa đơn điện nước và chứng từ thanh toán mới được trừ chi phí này.

• Like
Reactions: Jenny_Yen
J

Jenny_Yen

Sơ cấp
14/8/18
3
0
1
27
1. Bạn phải làm hồ sơ đăng ký kinh doanh cho địa điểm mới (cùng tỉnh hay khác tỉnh gì cũng phải làm cái này). Về giấy tờ cụ thể, bạn tìm hiểu thêm nhé, vấn đề đăng ký giấy phép là một mảng riêng, nên mình không biết.
2. Vì là thuê của cá nhân, bạn phải chú ý đến điện nước sử dụng tại địa điểm này sẽ không đứng tên công ty bạn. Nên bạn phải tham khảo điểm 2.15 khoản 2 điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC về điều kiện để được trừ chi phí khi tính thuế TNDN:
"2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình, cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh."

Như vậy, ngoài hợp đồng thuê nhà, bạn phải có hóa đơn điện nước và chứng từ thanh toán mới được trừ chi phí này.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Hi cả nhà!

Bên công ty mình hiện tại có địa chỉ đăng ký thành lập và hoạt động tại Thủ Đức, do muốn mở rộng sản xuất nên định sẽ thuê thêm 1 xưởng nữa gần chỗ hiện tại (Thủ Đức), nhưng xưởng này là thuộc khu vực Dĩ An, Bình Dương.
Chủ cho thuê chỉ là cá nhân, không phải công ty hay tổ chức, chỉ làm hợp đồng thuê nhà xưởng bình thường thôi. Vậy mình có phải đăng ký thành lập xưởng sản xuất với Chi cục Thuế và Sở kế hoạch đầu tư không?
Nếu có thì những thủ tục cần thiết là gì?
Mong mọi người advise giúp mình nha. Nếu được cho mình thêm thông tin quy định về khoản này với.

Cảm ơn cả nhà nhiều!
Chào bạn!

1. Bạn có phải làm thủ tục bổ sung địa điểm KD Nhà xưởng trên GPKD với Sở KHĐT nhé, và nộp thuế môn bài cho CQ thuế.

2. Vì bạn không nói rõ số tiền thuê hàng tháng là bao nhiêu nên mình ko tư vấn về phần thuế của chủ nhà cho thuê

3. Về chứng từ thuê nhà làm xưởng: Hợp đồng thuê (ko cần công chứng), chứng từ thanh toán tiền thuê nhà (Thanh toán = Tiền mặt hay CK đều được), chứng từ nộp thuế môn bài; Chứng từ nộp thuế GTGT/thuế TNCN của chủ nhà hoặc nộp thay (Tùy nội dung trên hợp đồng thuê thỏa thuận)

4. Về chứng từ hợp thức hóa chi phí điện, nước: Bạn hoanglata đã tư vấn cho bạn.

5. Ngoài ra bạn cần để ý đến các quy định về PCCC, Môi trường, ...vv...do bạn ko nói rõ ngành nghề SXKD nên mình cũng ko tư vấn thêm cho bạn về các giấy phép con (nếu có)

Trên đây là 1 số ý bạn tham khảo nhé!

• Like
Reactions: Jenny_Yen
J

Jenny_Yen

Sơ cấp
14/8/18
3
0
1
27
Chào bạn Bích Vân,

Cảm ơn bạn về những tư vấn trên nhé! Mình xin bổ sung thêm một số nội dung sau:

1. Hiện tại chủ nhà cho thuê đang đưa ra giá 25.000.000vnd/tháng. Bên mình dự kiến tháng 9 tới sẽ thuê.

2. Bên mình chuyên sản xuất về các loại metal mask, wave/dip pallet,... nói chung về lĩnh vực gia công cơ khí bạn ạ.
Bạn share giúp mình những giấy phép cần có ở lĩnh vực này với nhé.
Ở công ty hiện tại của mình ở Thủ Đức thì đã có giấy phép về vệ sinh môi trường rồi, PCCC vẫn chưa có nên mình cũng đang bổ sung thêm.

# Bạn cho mình hỏi thêm, mình sẽ phải làm thủ tục bổ sung địa điểm KD Nhà xưởng trên GPKD với Sở KHĐT của TPHCM nơi cty mình đăng ký GPKD đúng không? Cơ quan Thuế mình sẽ nộp thuế Môn Bài là Thủ Đức hay Dĩ An (Bình Dương) vậy bạn?.

Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA