Giải đáp thắc mắc về việc kê khai thừa hoá đơn đầu ra

H

Haphuong96hvtc

Sơ cấp
14/8/18
2
0
1
Cho mình hỏi vấn đề này với ạ:
Quý 2 vừa rồi mình kê khai hóa đơn đầu ra trên tờ khai thuế GTGT và BCSDHĐ. Tuy nhiên, có 1 tờ hóa đơn mình không để ý là ở đầu tháng 7 nên đã đưa vào kê khai luôn vào quý 2.
Cho mình hỏi là mình phải xử lý trường hợp này như thế nào ạ? Nếu mình gửi lại tờ khai điều chỉnh thì có bị coi là nộp chậm và nộp phạt không? Vì báo cáo sử dụng hóa đơn thì không có mục khai bổ sung nên mình sợ sẽ bị phạt chậm nộp.
Mình xin cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyentuan091187

Sơ cấp
9/5/18
7
2
3
36
Về tờ khai thuế GTGT bạn làm tờ khai bổ sung 01KHBS và nộp cùng tờ khai Quý 3
Về BCTHSD hóa đơn bạn kê khai lại BC26AC cho đúng rồi nộp lại bình thường
Cả hai tờ khai này nếu bạn nộp trước khi có quyết định thanh tra thuế thì đều không bị phạt nhé, BC26AC không có tờ khai bổ sung nên bạn thấy băn khoăn thôi chứ không bị phạt đâu bạn nhé!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cho mình hỏi vấn đề này với ạ:
Quý 2 vừa rồi mình kê khai hóa đơn đầu ra trên tờ khai thuế GTGT và BCSDHĐ. Tuy nhiên, có 1 tờ hóa đơn mình không để ý là ở đầu tháng 7 nên đã đưa vào kê khai luôn vào quý 2.
Cho mình hỏi là mình phải xử lý trường hợp này như thế nào ạ? Nếu mình gửi lại tờ khai điều chỉnh thì có bị coi là nộp chậm và nộp phạt không? Vì báo cáo sử dụng hóa đơn thì không có mục khai bổ sung nên mình sợ sẽ bị phạt chậm nộp.
Mình xin cảm ơn mọi người.
1. Bạn lập tờ khai GTGT bổ sung điều chỉnh giảm Dthu và VAT ra Quý 2, cho tờ hóa đơn tháng 7 đó.
Kết quả điều chỉnh:
+ Nếu làm tăng số thuế được khấu trừ Q2, điền KQ điều chỉnh vào 01/GTGT quý 3
+ Nếu làm giảm số thuế GTGT phải nộp, số nộp thừa bù trừ vào các kỳ sau hoặc các sắc thuế khác.(Khác sắc thuế làm VB xin bù trừ, cùng sắc bù trừ tự động)

2. Lập lại BCTHSD Hóa đơn và nộp lại bình thường.

3. Không bị phạt chậm nộp gì cả bạn nhé!

Báo cáo thuế, báo cáo THSD hóa đơn nếu làm sai DN được phép làm điều chỉnh lại cho đúng. Chỉ cần bạn điều chỉnh trước khi CƠ QUAN THUẾ CÔNG BỐ QUYẾT ĐỊNH THANH TRA, KIỂM TRA.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA