Cách xử lý khi phát hiện sai sót trên Hóa đơn GTGT (đã kê khai thuế)

• Thread starter Nngoc94
  • Ngày gửi
N

Nngoc94

Sơ cấp
24/5/18
7
0
1
30
Cơ quan em là cơ quan phải đi mua Hóa đơn GTGT bên Chi cục thuế.
Chị kế toán bên em mua hóa đơn ngày 22/3/2018 nhưng hóa đơn xuất ra là ngày 15/3/2018.
Đến tháng 8/2018 khi đi mua quyển mới, bên em mới phát hiện ra sai sót. Vậy trường hợp này, em phải xử lý như thế nào ạ? Hóa đơn này 2 bên đã kê khai thuế trong quý I/2018 rồi.
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Theo điểm 2 điều 10 thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn, cty bạn nộp phạt 6 triệu thì bên mua được kê khai khấu trừ đầu vào

Điều 10. Hành vi vi phạm quy định về phát hành hóa đơn

2. Đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng:
b) Phạt tiền 6.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh đã được kê khai, nộp thuế theo quy định.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cơ quan em là cơ quan phải đi mua Hóa đơn GTGT bên Chi cục thuế.
Chị kế toán bên em mua hóa đơn ngày 22/3/2018 nhưng hóa đơn xuất ra là ngày 15/3/2018.
Đến tháng 8/2018 khi đi mua quyển mới, bên em mới phát hiện ra sai sót. Vậy trường hợp này, em phải xử lý như thế nào ạ? Hóa đơn này 2 bên đã kê khai thuế trong quý I/2018 rồi.
Em xin cảm ơn!
Hóa đơn bên thuế cấp là hóa đơn bán hàng thông thường, đâu có thuế suất VAT?
Theo điểm 2 điều 10 thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn, cty bạn nộp phạt 6 triệu thì bên mua được kê khai khấu trừ đầu vào

Điều 10. Hành vi vi phạm quy định về phát hành hóa đơn

2. Đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng:
b) Phạt tiền 6.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh đã được kê khai, nộp thuế theo quy định.
Người đẹp ơi hóa đơn mua từ cơ quan thuế thì ko phải làm phát hành hóa đơn mà

• Like
Reactions: hoang lao ta
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63

Người đẹp ơi hóa đơn mua từ cơ quan thuế thì ko phải làm phát hành hóa đơn mà
Công nhận bạn đọc ko kỹ thật, hehe, đính chính lại ngay. Cảm ơn bạn nhé!
Thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn, khoản 3, điều 11
c) Ngày ghi trên hóa đơn đã lập xảy ra trước ngày mua hóa đơn của cơ quan thuế;
c.1) Phạt cảnh cáo nếu ngày ghi trên hóa đơn đã lập xảy ra trước ngày mua hóa đơn của cơ quan thuế nhưng tổ chức, cá nhân đã kê khai, nộp thuế vào kỳ khai thuế đúng với ngày ghi trên hóa đơn.
Ví dụ: Nhà thầu A mua hóa đơn do Cục thuế B đặt in vào ngày 01/4/2014 nhưng khi lập hóa đơn để giao cho khách hàng Nhà thầu A lại ghi ngày trên hóa đơn là ngày 28/3/2014. Nhà thầu A đã kê khai, nộp thuế đối với hóa đơn đã lập nêu trên vào kỳ khai thuế tháng 3/2014 thì nhà thầu A bị xử phạt cảnh cáo.

• Like
doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Công nhận bạn đọc ko kỹ thật, hehe, đính chính lại ngay. Cảm ơn bạn nhé!
Thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn, khoản 3, điều 11
c) Ngày ghi trên hóa đơn đã lập xảy ra trước ngày mua hóa đơn của cơ quan thuế;
c.1) Phạt cảnh cáo nếu ngày ghi trên hóa đơn đã lập xảy ra trước ngày mua hóa đơn của cơ quan thuế nhưng tổ chức, cá nhân đã kê khai, nộp thuế vào kỳ khai thuế đúng với ngày ghi trên hóa đơn.
Ví dụ: Nhà thầu A mua hóa đơn do Cục thuế B đặt in vào ngày 01/4/2014 nhưng khi lập hóa đơn để giao cho khách hàng Nhà thầu A lại ghi ngày trên hóa đơn là ngày 28/3/2014. Nhà thầu A đã kê khai, nộp thuế đối với hóa đơn đã lập nêu trên vào kỳ khai thuế tháng 3/2014 thì nhà thầu A bị xử phạt cảnh cáo.
Lần này người đẹp đúng rồi đó. :v. Hướng dẫn chủ thớt điều chỉnh hóa đơn lun đi.

• Like
N

Nngoc94

Sơ cấp
24/5/18
7
0
1
30

Bên chi cục Thuế có bán Hóa đơn GTGT ạ. Nhưng là bán cho các đơn vị giống như Đơn vị Hành chính sự nghiệp vậy. :(

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bên chi cục Thuế có bán Hóa đơn GTGT ạ. Nhưng là bán cho các đơn vị giống như Đơn vị Hành chính sự nghiệp vậy. :(
Chụp inbox gửi mình xem đc ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA