ERP ERP Việt Nam?

Thảo luận trong '[QC] Phần mềm kế toán, giải pháp quản trị DN' bắt đầu bởi smallgent, 3 Tháng sáu 2007.

7,958 lượt xem

1. smallgent

smallgent Thành viên sơ cấp

Ở Việt nam chúng ta có cái nào được phát triển và được xem là ERP chưa các bác? Em hơi ngô ngê tí nhưng thực sự theo em biết thì chưa???

Phần lớn em thấy chỉ là phần mềm kế toán.
    Cái thì quản lý kho + kế toán
    Cái thì kế toán + qlý kho + nhân sự...
    Cái khác thì kế toán + Sales.

thế là hết...???

2. cubicuncon

cubicuncon Thành viên sơ cấp

smallgent nhận xét đúng đấy. tôi cũng viết phần mềm và vì mưu sinh tôi cũng nói nó là erp. mong mọi người tha cho. trên mọi diễn đàn khi nói đến erp việt nam thì thôi rồi lượm ơi... nào là ngộ nhận, là lừa đảo khách hàng... khổ thân chúng tôi. tốt nhất là đừng quan tâm đến phần mềm việt nam. thậm chí là phần mềm kế toán việt nam. bàn đến phần mềm thì tốt nhất ta nói về sap, oracle, axapta, navision... và ...

3. smallgent

Bác nói thế là em buồn lắm đấy ... em đang định viết nè bác có bác nào tham gia không? heheheh quan trọng là tầm nhìn của các bác như thế nào thui.

ERP có mí cái module đâu chia ra mỗi bác viết 1 cái...xong rồi chúng ta combine nó lại...thế là xong...còn có cái nào mà không phải customize theo mô hình kinh doanh của doanh nghiệp đâu...mí bác cứ nói lắm vào đâm hoảng chứ gì...vấn đề là bác nào có máu làm thì cứ la lên thui.

4. conquytrungdu

conquytrungdu Thành viên hoạt động

Các bác phát triển thì cứ phát triển, khách hàng họ cần đến đâu thì làm đến đó vì mục đích cũng là để đáp ứng nhu cầu quản lý nguồn lực với khách hàng mà, công cụ phải đi đôi với người sử dụng công cụ, việc công cụ đi trước là không thiết thực và lãng phí. bây giờ là financial, sales sau đó 5 năm sẽ là ... 10 năm sẽ là .. 20 năm sẽ là erp.
    Mọi người người cứ đòi hỏi một hệ thống erp luôn liệu có thực tế? đến như erp là gì mà đọc toàn bộ diễn đàn tôi cũng bị loạn lên nữa là .
    Vậy thì cứ từ từ, áp dụng từ từ, cần đến đâu ta đáp ứng nhu cầu đến đó. vậy hay hơn

5. smallgent

@conquytrungdu: chính xác bác ạ thế nên em đang săn tìm 1 công ty Việt nam nào đó để triển khai free đây hehehe...quan trọng là cty đó có chú CEO trẻ trẻ, tham vọng và có tầm nhìn tí hehhe.

6. sonvdb

sonvdb Thành viên sơ cấp

Cái này em lấy trên wikipedia, theo định nghĩa trên thì nhiều hơn một module gọi là ERP được rồi, bác nào không đồng ý lên wikipedia sửa lại giúp :)

7. smallgent

Em cũng mới tham gia diễn đàn và em cũng đọc chán mí cái định nghĩa erp ở trên này rồi...hehhe sorry nếu e có nói hơi quá mong các pác pỏ quá cho. Do đó em nghĩ nếu pác nào đó mà còn máu ERP và còn tâm huyết thì cứ lao đầu ra mà làm thui.

8. conquytrungdu

wikipedia cũng chỉ là từ điển tự viết thôi, tham khảo là chính vì ta có thể sửa được mà.
    To smallgent: làm gì có cty nào đứng ra làm chuột bạch cho bạn. chí phí cả đó, nhân lực, thời gian ...
    Bây h muốn bán hàng miễn phí đâu phải dễ :)

9. AIA

AIA Thành viên sơ cấp

Theo mình nghĩ thì PM KT hay ERP thì điều quan trọng là nó giải quyết được bài toán của DN mình đang vấp phải. Câu chuyện so sánh hay bảo là ERP hay chưa là một câu chuyện hoàn toàn khác. Thực tế mình thấy các PM Việt cũng rất tốt và họ đang hướng nó theo ERP để giải quyết những bài toán phức tạp hơn. Như vậy trên danh nghĩa họ đang muốn mình trở thành ERP theo cách nghĩ của họ. Đó là một điều không sai.

Theo cách viết của bạn thì mình nghĩ cũng chỉ nghe nói mà thôi. Và có lẽ bạn cũng mới dùng những phần mềm nhỏ trên thị trường như Excel, Word, PowerPoint,..... Và như thế bạn chưa có khả năng để nói rằng phần mềm nào là tốt, PM nào là xấu. Và
    cũng chỉ nghe nói mà thôi chứ chưa một lần sử dụng nó để có quyền phán xét.

10. Michelle

Michelle Thành viên sơ cấp

Thư giãn tí nha các bác

Nói thì dễ làm mới khó!

Thứ nhất, đang định viết có nghĩa là chưa viết, chưa viết thì chưa hình dung được nó thế nào cả. Có bài toán ngon rồi, thiết kế mới đẻ ra vô số chuyện liên quan. Đọc tìm tài liệu muốn chết.

Thứ hai, gom mấy cái đó lại mà ..."chia ra mỗi bác viết 1 cái...xong rồi chúng ta combine nó lại" thì còn lâu mới làm được. Mỗi "bác" hiểu con voi 1 kiểu, gom lại ra con quái vật trông cũng vui nhể?!

Thứ ba, "ERP có mí cái module đâu"...thử login vào Oracle xem nó hoa mắt như thế nào?

11. smallgent

@all: Thế là em cũng lôi kéo được 5 bác vào đề tài này.

Theo như bác michelle nói thì em thấy đúng quá...nói thì dễ nhưng làm thì mới khó. Thôi thì chúng ta cùng làm nhé...module đầu tiên là gì các bác...module HR (nhân sự) nhé...các bác cùng đóng góp nhé. Em chọn nhân sự vì theo em nó viết dễ nhất?? Và nó cũng là nơi đễ mình tạo master data danh mục nhân viên của công ty, nó cũng là 1 trong những master data chủ chốt trong 1 hệ thống ERP và là cơ sở để sau này phân quyền truy cập.

Có 1 vấn đề ở đây là em đang không biết là dùng ngôn ngữ nào để viết đây cho phần điều kiển của chương trình? Có bác nào có ý kiến không? Phần cấu trúc cơ sở dữ liệu chắc sẽ là SQL Server?

12. hai2hai

hai2hai VNUNI Makes a difference

Cố để Ctrl + F4 mà lần này thì ko được nữa. :)

Ai mà nói là Excel, Word, PowerPoint mà là phần mềm nhỏ thì mình bái phục sát đất.

Ai thử list ra hết các Usecases của Winword hộ cái nhỉ? (nhớ là Winword 2003 nhé, ko phải cái editor bình thường đâu). Tớ sẽ giới thiệu vào 1 công ty đối thủ của Mr Bill ngay. :D

Còn bạn smallgent. Bạn có hay xem phim trưởng nhiều không? Triết lý ở các phim đó là gì nhỉ?

13. Michelle

Michelle Thành viên sơ cấp

Theo tớ thì trước tiên cậu phải hiểu đúng HR là gì? Cậu nghĩ "...1 trong những master data chủ chốt trong 1 hệ thống ERP và là cơ sở để sau này phân quyền truy cập..." thì quá đơn giản.

Mình không muốn trình bày nghiệp vụ ở đây; cậu có thể đọc thêm tài liệu về HR.

Cái quan tâm của chúng ta ở đây là nghiệp vụ cho nó như thế nào? Ngôn ngữ và CSDL là cái đi sau để đáp ứng bài toán. Bài toán còn chưa có mà cứ lo chọn công nghệ thì sai mẹ nó ngay từ đầu rồi còn gì!?

Theo ý tớ, nên bỏ ý định viết phần mềm ERP đi, thà nghiên cứu về nó không những thực tế mà còn hấp dẫn hơn nhiều, trong vụ này thì thằng nc nghiệp vụ được đánh giá cao hơn nhiều, viết lách chi cho nó khổ ra!

14. conquytrungdu

Bắt đầu lung tung. hic

15. smallgent

Nhờ bác mod đóng topic này giúp em. Thanks bác.

16. cubicuncon

cubicuncon Thành viên sơ cấp

Khi nào smallgent làm xong cái erp thì nhớ báo cho mọi người biết để cùng chia vui. Xong module nào là ta đi uống bia zô zô zô luôn nhé.

Mọi người đang nóng lòng chờ đợi erp việt nam của smallgent lắm. Bây giờ toàn là phần mềm kế toán + ... thế là hết. Chán đời lắm.

17. hieppm

hieppm Thành viên thân thiết

Các bác muốn một giải pháp loại ERP chứ gì? ngoài anh PAT ra cũng còn một số nhà cung cấp khác có.

Nếu gọi là kế toán + ... = ERP thì nhiều lắm, mà đa phần để get được hđ và có tên tuổi người ta thường gọi sản phẩm của mình là ERP

Mình chẵng cần hiểu ERP là quái gì, các bác có nhu cầu về sản phẩm loại nào? nghiệp vụ ra sao cứ lên tiếng mình sẽ đưa cho giải pháp ngay! có quy trình và liên kết dữ liệu hẵn hoi, đảm bảo không có chuyện nhập lại thông tin 2 lần trong cùng một hệ thống!

18. smallgent

@hieppm: Bác có cái nào mà quản lý được:

- PRD (MRP & MPS)
    - MM (SRM & IM & BW & PLM & XI & KW)
    - CRM
    - HRMS (multi locations)
    - Sales (bao gồm cả Web based functions).
    - Accounting (multi locations)

19. hieppm

hieppm Thành viên thân thiết

Sao yêu cầu giống cái SAP của bác dưa hấu thế? như thế thì chơi Anh Em quá!

20. smallgent

Em không chơi ... mà là em đã biết, đã dùng nhiều năm và em muốn thấy rằng bác nào nói VN có thể có giải pháp ERP thì cho em biết mà mua. Chứ xài hàng ngoại giờ chán rồi....Ủa thì 1 hệ ERP nào mà chẻng có mí cái module đó pác...pác xem lợi xem nào.

Last edited: 11 Tháng sáu 2007